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1. UTANGULIZI. 

Ninafurahi kukuarifu kwamba umechaguliwa kujiunga kidato cha I mwaka 2021 

katika shule hii.Shule  ya sekondari Lwangwa imepakana na makao makuu ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo kwa kutenganishwa barabara ya LWANGWA-

MWAKALELI. 

 

Muhula wa kwanza masomo unaanza tarehe 11/01/2021, unatakiwa kuripoti 

shuleni tarehe 11/01/2021 na mwisho wa kuripoti ni tarehe 25/01/2021. 

   

2. MAMBO/MAHITAJI MUHIMU YA KUZINGATIA. 

a) Sare za shule 

1. Suruali 02 

i. Moja ya rangi ya kijani jeshi (kitambaa kimeambatanishwa) 

ii. Ya pili rangi khaki (vitambaa vya tetron). (suruali kwa wavulana tu) 

 

2. Mashati mawili meupe yenye mikono mifupi. 

3. Viatu vyeusi vya kamba visiwe na kisigino kirefu. 

4. Soksi nyeusi na  ndefu (kwa wavulana) 

5. Soksi nyeupe na ndefu (kwa wasichana tu) 

6. Sweta la rangi ya kijani kibichi  na bluu yenye shingo ya umbo la V.  

7. Sketi 02 kwa wasichana. 

i. Moja ya rangi kijani jeshi (kitambaa kimeambatanishwa) ndefu 

inayofika kwenye kifundo cha mguu. 

ii. Ya pili ya khaki ndefu inayofika kwenye kifundo cha mguu. Zote 

ziwe na malinda kuanzia 13 hadi 17. 

 

8. Suruali na sketi rangi ya damu ya mzee zinavaliwa siku ya Jumatatu 

hadi Jumatano na zile za khaki zitavaliwa siku za Alhamisi na Ijumaa. 

Wanafunzi wa Kiislamu watavaa hijabu nyeupe. 

 

 



b) Sare za michezo 

Wavulana: track rangi ya bluu, na T-shirt rangi ya bluu. 

Wasichana: track rangi ya bluu, na T-shirt rangi ya blue 

 

c) Vifaa vya darasani 

i. Madaftari makubwa/ kaunta 11 

ii. Kalamu za kutosha 

iii. Mkebe wa hesabu (mathematical set) 

iv. Kamusi ya kiingereza-kiswahili (dictionary) 

 

3. MAMBO MENGINE MUHIMU YANAYOPASWA NA KUKAMILISHWA SHULENI NA 

MWANAFUNZI KABLA YA KURIPOTI SHULENI NI. 

i. Kupimwa na kujaza fomu ya vipimo vya Daktari (medical Examination Form) 

kwenye hospitali au kituo cha afya kinachotambulika kiserikali. 

ii. Kujaza fomu ya maelezo binafsi ya mwanafunzi kuhusu Historia yake na 

mkataba wa kutoshiriki katika migomo, fujo na makosa ya jinai. 

iii. Kujaza fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria kanuni na maelezo 

mengine yatakayotolewa na shule. 

 

KARIBU SANA KATIKA SHULE HII 

 

 

SIMON G. NJEJE 
MKUU WA SHULE 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



OFISI YA RAIS 
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 
SHERIA ZINAZOTUONGOZA SHULE YA SEKONDARI LWANGWA 
 

1. Ukiwa ni mwanafunzi wa shule hii, unatakiwa kutumia akili yako vizuri kwa 
mambo yote uyatendayo. 
 

2. KUSOMA NA MAHUDHURIO 
a) madhumuni makuu ya kuja kwako hapa shuleni ni kupata Elimu,hivyo ni 

jukumu  la kila mwanafunzi kusoma kwa bidii kwa manufaa yake mwenyewe 
na familia yake, shule na Taifa pia. 
 

b) Kuhudhuria darasani ni lazima, kila mwanafuzl awepo darasani  kwa 
utuiivu,amani na  adabu muda  wote wa darasani 
 

c) mwanafunzi atakayeshindwa kuhudhuria darasani kwa  siku 2l mfululizo 
pasipo sababu ,zinazoeleweka na uongozi wa shule  atakuwa amejikosesha na 
kujifuta shule mwenyewe. 
 

d) kwa muda wote utakapokuwapo hapa shuleni lugha pekee inayotumika ni 
kiingereza na Kiswahili kwa mawasiliano yote, lugha za asili haziruhusiwi. 

 

3. MIPAKA YA SHULE 
a) Mwanafunzi anatakiwa muda wote awepo ndani ya mipaka ya shule pindi 

anapokuwapo shuleni, ni marufuku kwa mwanafunzi kuwepo nje ya mipaka ya 
shule kwa muda na masaa yote ya muda wa shule pasipo kibali maalumu, hii 
ni pamoja na kutembelea katika nyumba na makazi ya walimu. 
 

b) Pia ni marufuku kwa mwanafunzi kuonekana katika nyumba za wageni, vilabu 
vya pombe na kwenye magenge ya vijiwe vya wavutaji na wahuni. 

 

c) Mwanafunzi anapokuwa nyumbani hatarajiwi kuzurura hovyo zaidi ya saa 
1:00 usiku ni makosa kwa sheria ya shule. 

 

4. SARE YA SHULE 
a) Kila mwanafunzi atatakiwa kuwa katika vazi rasmi la shule muda na saa za 

shule maeneo ya shuleni, njiani anapokuja shule na anaporudi nyumbani na 
katika mikusanyiko rasmi ya shule nje ya shule na ni marufuku mwanafunzi 
kuvaa sare za shule mitaani siku ambazo sio za shule bila kibali na ruhusa 
kutoka shule, marufuku hii inaenda sambamba na mapambo na urembo 
wowote ni marufuku. 
 

5. HESHIMA NA KUJIHESHIMU 
a) Hii ndio nguzo yetu kuu ya nidhamu ya shule kwa kuheshimu wakubwa na 

wenzake, kila mwanafunzi inampasa kuwa na mwenendo bora njiani kwa 
jamii, walimu na wafanyakazi wasio walimu kwa kuwaheshimu na kuonyesha 
nidhamu bora wakati wote. 
 

b) kuheshimu bendera ya TAIFA, wimbo wa TAIFA, fedha ya nchi, uongozi wa 
nchi na wimbo wa shule. 



 
c) Ni marufuku na huruhusiwi kutumia lugha chafu kwa mtu yeyote na katika 

mazingira yoyote nani na nje ya shule. 

 
6. USAFI 

a) Kila mwanafunzi anatakiwa kuzingatia usafi wa mwili kuanzia kucha mpaka 
nywele, mavazi na mazingira. 
 

b) Ni marufuku kuwa na kucha ndefu, kunyoa mitindo isiyostahili, kupaka 
rangi/dawa nywele na mambo yote yanayokuwa kinyume na mazingira ya 
shule. 
 

7. UTII 
a) Kila mwanafunzi anapaswa kutii kengele mara moja kwa kukimbia. 

 
b) Kila mwanafunzi anapaswa kutii mara moja wito wa 

mwalimu/watumishi/viraja mara anapitwa kwa kukimbia. 
 

8. UTUNZAJI WA MALI ZA SHULE 
Mali ya Shule/Jumuiya 
a) Ni jukumu la kila mwanafunzi kutunza au kutumia kwa uangalifu mali yoyote 

ya shule kama vitau, viti, meza, vifaa vya maabara na majengo. 
b) Kuweka maandishi ya aina yoyote ile kwenye kuta, viti, meza na mahali popote 

pasipostahili ni uharibifu wa mali ya shule. Pia usitumie ubao wa shule bila 
idhini ya mwalimu. 

c) Kitendo chochote kitakachosababisha uharibifu au upotevu wa mali ya shule 
kwa uzembe kitapelekea kufukuzwa shule ama kufidia uharibifu au upotevu 

huo. 

Mali binafsi: 

a) Mali yoyote ya binafsi itunzwe kwa uangalifu. 
b) Mwanafunzi anashauriwa kuepukana na utunzaji wa fedha kwa mwanafunzi 

mwenzake. 
c) Wizi na matatizo mengine yanayoambatana na upotevu wa mali sharti 

uripotiwe kwa kiongozi anayehusika mara moja. 
 

9. UHUSIANO NA JAMII 
a) Hakuna mwanafunzi yeyote anayeruhusiwa kutoa maelezo yanyohusiana na 

shule hii kwa mtu wa nje bila kupata idhini ya mkuu wa shule. 
b) Mwanafunzi haruhusiwi kujiingiza kwenye mikataba au mikopo ya aina yoyote 

ile na watu wa nje bila idhini ya mkuu wa shule. 
c) Mwanafunzi anapotembelea mahali popote pale, hana budi kuheshimu, kutii 

na kufuata sharia za mahali pale. 
d) Mwanafunzi haruhusiwi kujihusisha na biashara ama michezo inayohusiana 

na fedha muda wote awapo shuleni. 
 

10. MAMBO YANAYOWEZA KUMFANYA MWANAFUNZI AFUKUZWE SHULE 
a) Wizi 
b) Uasherati, ubakaji na ushoga 
c) Ulevi wa pombe aina zote 
d) Matumizi ya madawa ya kulevya kama bangi, cocaine, mandraz n.k 



e) Makosa ya jinai 
f) Kupiga au kupigana 
g) Kuharibu kwa makusudi mali ya umma 
h) Kudharau bendera ya Taifa au wimbo wa Taifa 
i) Kuoa au kuolewa 
j) Kusababisha mimba ndani na nje ya shule 
k) Kupata mimba au Kutoa mimba  
l) Kugoma, kuchochea na kuongoza mgomo au kuvuruga amani na usalama wa 

shule au watu 
m) Kukataa adhabu kwa makusudi 

 
11. UTII WA SHERIA ZINGINE 

a) Kila mwanafunzi anapaswa kufuata ratiba ya kila siku ya shule 
b) Kila mwanafunzi anapaswa kutii na ufuata sharia za Nchi pamoja na sharia 

ndogo zilizowekwa na mamlaka mbalimbali. 

c) Mwanafunzi haruhusiwi kuwa na simu katika maeneo ya shule. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

TAARIFA BINAFSI ZA MWANAFUNZI KIDATO CHA KWANZA 2021 

 

1. Jina kamili ……………………………….…………………………………….………….………………. 

2. Mahali alipozaliwa ……………………………………….……………………………….………………. 

3. Tarehe ya kuzaliwa ……………………………….………………………………………………………. 

4. Jina la baba ………………………..hai/marehemu……..……………… kama ni mzima, anafanya kazi 

gani? ……………………………………………………… namba ya simu ………..…………………….. 

5. Jina la mama …………………………… hai/marahemu………………kama nimzima, anafanyakazi 

gani? …………………………………………………… namba ya simu……………………...………….. 

6. Je mama na baba wanaishi pamoja? ……………………… kama hapana; Je, wewe unaishi na nani? 

…………………………………………………………………………………………………..…………. 

7. Kama yatima jina la mlezi………………………kazi anayofanya……………….………………              

namba ya simu……………………………………uhusiano na mlezi………………….…………………. 

8. Anwani ya mzazi /mlezi ………………………………………………………. 

9. Shule ya msingi uliyotoka ……………………………………………………. 

10. Dhehebu/ Dini ………………………………………………..………………. 

11. Nathibitisha kuwa habari nilizotoa ni za kweli na sahihi. 

 

Saini ya mwanafunzi …………………………………………. Tarehe……………………………………. 

 Saini ya Mzazi/Mlezi ……………………………………..…. Tarehe ……..…………………………….. 

 

Fomu hii itakabidhiwa kwa mkuu wa shule unaporipoti shuleni. 

 

 

 

 



 

MEDICAL CERTIFICATE FORM 

STUDENT NAME………………………………..…………………………………………. 

To be completed by a Government Medical Officer or a doctor from a recognized 

health institution in respect of form one entrant. Please examine the above as to 

her/his physical and mental fitness as a student at this school. 

The examination should have to involve the following categories  

1. Vision with glasses right ……………………………………… left……….…………….. 

2. Blood pressure ………………………………………………………………….…………… 

3. Hemoglobin ……………………………………….…………………………...…………….. 

4. F. V. Bleeding …………………………………………………………………..…….……… 

5. Urine for sugar. ………………………………………………………………..……………. 

6. Stool for routine examination ……………………………………………….…………… 

7. Venereal diseases ……………………………………………………………….………….. 

8. Neurosis …………………………………………..……………………………..…………… 

9. T. B. Test ……………………………………………………………………………………… 

10. Any abnormality  

a) Heart ………………………………………………………………………………………. 

b) Lung ………………………………………………..……………………………………… 

c) Spleen ……………………………………………………………………..………………. 

d) Chest …………………………………………….………………………….…………….. 

11. Is there any serious disease e.g. Leprosy, Epilepsy, Asthma,  

Diabetes ………..……………………………………………………………… 

 

 

Doctor’s name………………………………………..……………….. 

Signature and official stamp 

…………………………………. 

Date ………………………………… 

 

 


