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 TANGAZO LA SERIKALI  NA. 442  la tarehe 31/10/2014 
 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 
 

(SURA YA 287) 
_______ 

 
KANUNI ZA KUDUMU 

_________ 
 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 70(1). 
_________ 

 
KANUNI ZA KUDUMU ZA HALMASHAURI YA WILAYA YABUSOKELO 

ZA MWAKA 2014 
 

YALIYOMO 
 

SEHEMU YA I 
MASHARTI YA MWANZO 

 
1. Jina na tarehe ya kuanza kutumika 
2. Tafsiri ya misamiati iliyotumika 

 
SEHEMU YA II 

MIKUTANO YA HALMASHAURI 
 

3. Mikutano ya Kawaida ya Halmashauri 
4. Mkutano Maalum wa Halmashauri 
5. Mkutano wa Bajeti 
6. Mkutano wa mwaka 
7. Taarifa za mikutano 
8. Akidi katika mikutano ya Halmashauri. 

 
SEHEMU YA III 

TARATIBU ZA MIKUTANO 
 

9. Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri 
10. Uongozi wa Mikutano ya Halmashauri 
11. Kumbukumbu ya mahudhurio 
12. Kuruhusu watu na Vyombo vya Habari kwenye Mikutano ya    

Halmashauri          
13. Utaratibu wa shughuli za Mikutano 
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14. Kuthibitisha muhtasari 
15. Hoja za Mwenyekiti 
16. Taratibu za Majadiliano 
17. Fujo zinazosababishwa na Wajumbe. 
18. Fujo zinazosababishwa na Umma 
19. Hoja za Marekebisho ya Hoja 
20. Hoja zinazoweza kutolewa bila taarifa. 
21. Haki ya kujibu 
22. Maswali 
23. Maswali ya papo kwa papo 
24. Taarifa za Kamati 
25. Taarifa kutoka kwenye Kata 
26. Uhuru wa Kutoa mawazo wakati wa majadiliano 
27. Kauli zenye kashfa 
28. Maamuzi ya Mikutano ya Halmashauri 
29. Mwaliko kwa wasiokuwa Wajumbe kushiriki na kuzungumza  

kwenye vikao vya Halmashauri 
30. Mihtasari ya Kata na Vijiji 
31. Mihtasari kupelekwa kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa  

Mkoa 
32. Hoja kuhusu matumizi 
33. Kupokelewa kwa taarifa ya Kamati 
34. Kuidhinishwa kwa taarifa ya Kamati 
35. Uhalali wa majadiliano ya Halmashauri 
36. Uwezo wa Halmashauri kujigeuza kuwa Kamati ya  

Halmashauri nzima. 
37. Hoja zinazohusu watumishi wa Halmashauri 
38. Kushiriki kwa Umma 
39. Uahirishaji wa Vikao 

 
SEHEMU YA IV 

KAMATI 
 

40. Kamati za Kudumu 
41. Mwenyekiti kuwa Mjumbe wa Kamati zote. 
42. Uwezo wa Kamati 
43. Kamati za Pamoja 
44. Kukasimu madaraka kwenye Kamati 
45. Kamati Ndogo 
46. Mikutano ya Kamati 
47. Mwenyekiti wa Kamati 
48. Mkutano Maalum wa Kamati 
49. Ajenda za Kamati 
50. Mahudhurio katika mikutano ya Kamati 
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51. Mtoa hoja kualikwa kwenye Mkutano wa Kamati 
52. Waalikwa wasiokuwa Wajumbe kuhudhuria na kushiriki  

katika mikutano ya Kamati 
53. Mahudhurio ya Umma na Vyombo vya Habari kwenye  

Mikutano ya Kamati na Kamati Ndogo 
54. Athari za nafasi wazi kwenye Kamati 
55. Akidi kwenye Mikutano ya Kamati  
56. Kanuni za Kudumu kutumika katika mikutano ya Kamati  
57. Upigaji kura kwenye mikutano ya Kamati 
58. Muhtasari wa Kamati 
59. Kufikiriwa upya maamuzi 
60. Kutunza siri za majadiliano ya Kamati na Kamati Ndogo 
61. Kujiuzulu wadhifa wa Mwenyekiti wa Kamati 
62. Kujiuzulu ujumbe wa Kamati na kujazwa kwa nafasi  

iliyoachwa wazi. 
 

SEHEMU YA V 
UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA HUDUMU NA UJENZI 

 
63. Taratibu za uagizaji 
64. Kumbukumbu za majadiliano yanayohusu uagizaji 
65. Uzuiaji wa rushwa 
66. Usimamizi wa Mikataba 
67. Uvunjaji wa Mikataba 
68. Rejesta ya Mikataba 
69. Diwani au Afisa kutokuwa na maslahi kwenye Mikataba 

 
SEHEMU YA VI 

MASUALA MENGINE 
 

70. Kiapo cha kukubali wadhifa 
71.  Majukumu ya Diwani 
72. Nafasi wazi 
73. Kutokuwepo kwa Wajumbe 
74. Taratibu za kutunga Sheria Ndogo 
75. Ukaguzi wa nyaraka 
76. Uanzishaji wa Bodi ya Huduma 
77. Diwani kutembelea maeneo, shughuli mbalimbali za ujenzi  
78. Uhifadhi wa lakiri ya Halmashauri 
79. Utiaji muhuri kwenye nyaraka 
80. Uandikishaji wa anwani 
81. Uteuzi wa Wajumbe kwenye Taasisi za nje 
82. Kumwondoa Mwenyekiti madarakani 
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SEHEMU YA VII 
POSHO KWA WAJUMBE 

83. Aina za posho 
84. Posho iwapo Mkutano umeahirishwa 

SEHEMU YA VIII 
MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KUDUMU 

 
85. Kusitisha utumiaji wa Kanuni za Kudumu 
86. Marekebisho na mabadiliko ya Kanuni za Kudumu 
87. Kanuni za Kudumu kutolewa kwa Wajumbe 
88. Kutafsiri Kanuni za Kudumu 
89. Ziara za Wajumbe 
90. Dua/sala ya kuiombea Halmashauri 

 
 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo 
 
Tangazo la Serikali Na. 442 

5 
 

 
 SEHEMU YA 1 

MASHARTI YA MWANZO 
 
KWA KUWA Kauli-mbiu ya Halmashauri ni kuendesha shughuli kwa 
namna inayozingatia demokrasia, ufanisi, tija, ushirikishwaji, uwazi na 
uwajibikaji. 
 
NA KWA KUWA jukumu la Halmashauri ni kuimarisha demokrasia 
katika ngazi zote na kutoa huduma kwa wananchi kwa kuzingatia 
ufanisi, usawa, haki na kwa namna inayochochea maendeleo ya 
maeneo yaliyo chini ya mamlaka ya Halmashauri kwa kuwashirikisha 
wananchi: 
 
NA KWA KUWA madhumuni ya Kanuni za Kudumu ni kuweka utaratibu 
wa namna Halmashauri itakavyoendesha mikutano na shughuli zake 
kwa kuzingatia misingi ya utawala bora: 
 
SASA BASI, Kanuni za Kudumu hizi zinaelekeza ifuatavyo: 
 

Jina na 
tarehe ya  
Kuanza 
kutumika 

1. Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya 
Wilaya ya Busokelo za mwaka 2013 na zitaanza kutumika mara baada 
ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 
 

Tafsiri 2. Katika Kanuni hizi isipokuwa kama itaelezwa vinginevyo: 
 

“Afisa wa Serikali za Mitaa” maana yake ni mtu ambaye ameajiriwa 
na au ambaye yumo katika utumishi wa Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa na ambaye anashika au anakaimu katika nafasi ya 
menejimenti 

 
“Diwani” maana yake ni Mjumbe wa Halmashauri aliyetajwa kwa 

mujibu wa kifungu 35 cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 
za Wilaya) Sura ya 287; 

 
“Fujo” maana yake ni kitendo chochote kinachoweza kufanywa na 

Mjumbe au Mshiriki wa Kikao cha Halmashauri au Kamati ya 
Kudumu ambacho ni kinyume na taratibu za uendeshaji wa vikao, 
kinachoweza kuvuruga kikao. Mfano kuongea bila ruhusa ya 
Mwenyekiti, kutoa lugha isiyofaa, kutoa kauli yenye maudhi, 
kuingia kwenye kikao akiwa umelewa, kuingia na silaha na kutoa 
lugha ya kashfa, matusi, kejeli au kukaidi amri ya Mwenyekiti, 
kukaidi kutoka nje pale anapoamriwa kutoka kutokana na fujo 
alizosababisha. 
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“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo; 
 
“Kamati” 

(a) Inapotumika kuhusiana na Halmashauri/Mamlaka ya Mji 
Mdogo ina maana ya Kamati iliyoanzishwa au iliyoteuliwa na 
Halmashauri/Mamlaka ya Mji Mdogo chini ya Sheria; 

(b) Inapotumika kuhusiana na Kamati ya Maendeleo ya Kata ina 
maana ya Kamati hiyo; 

(c) Inapotumika kuhusiana na Kamati Ndogo maana yake ni 
Kamati Ndogo hiyo iliyoteuliwa na Kamati; 

(d) Inapotumika kuhusiana na Kamati nyingine ina maana ya 
Kamati hiyo; 

 
“Mamlaka ya Mji mdogo” maana yake ni Mamlaka ya Mji Mdogo 

ulioanzishwa chini ya kifungu 13 cha Sheria. 
 
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Busokelo pamoja na Afisa  yeyote aliyeteuliwa 
kutekeleza majukumu  ya Mkurugenzi; 

 
“Mjumbe” maana yake ni Mjumbe wa Halmashauri kama 

ilivyoainishwa na kifungu cha 35 cha Sheria; 
 
“Mwenyekiti” 

 
(a) Kwa madhumuni ya Halmashauri maana yake ni Mwenyekiti 

wa Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo, na inajumuisha 
Makamu Mwenyekiti wakati anapotekeleza majukumu ya 
Mwenyekiti kwa mujibu wa Kanuni hizi. 

 
(b) Kwa madhumuni ya Kamati, Bodi au Kamati Ndogo maana 

yake ni Mwenyekiti wa Kamati, Bodi au Kamati Ndogo. 
 
(c) Kwa maana ya Bodi ya Zabuni ni Mwenyekiti wa Bodi ya 

Zabuni 
 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Serikali za Mitaa  (Mamlaka za 
Wilaya) Sura ya 287 

 
“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali za 

Mitaa. 
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SEHEMU YA II 
MIKUTANO YA HALMASHAURI 

 
Mikutano 
ya 
Kawaida 
ya Halma-
shauri 

3.(1) Mikutano ya Kawaida ya Halmashauri itafanyika mara moja 
kila baada ya miezi  mitatu, na itafanyika mahali, tarehe na katika 
muda kama utakavyokuwa umepangwa katika kalenda ya mikutano ya 
Halmashauri. 

    
  

Mkutano 
wa 
kwanza 
wa 
Halma-
shauri 

(2) (a)Mkutano wa kwanza wa kawaida wa Halmashauri 
utafanyika baada ya Tume ya Uchaguzi kutangaza matokeo ya 
uchaguzi wa Madiwani wa Kata na uteuzi wa Madiwani wa Viti 
Maalumu na utafanyika mahali, siku na katika muda utakaopangwa na 
Mkurugenzi, ilimradi Mkurugenzi atapaswa kuitisha Mkutano huo 
ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya matokeo ya uchaguzi wa 
Madiwani wa Kata na Uteuzi wa madiwani Viti Maalum 
yanapotangazwa na Tume ya Uchaguzi ambapo moja ya ajenda za 
Mkutano huo ni kumchagua Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na 
Wajumbe wa Kamati za Kudumu za Halmashauri.  

 
(b) Katika Mkutano huo Mkurugenzi wa Halmashauri atawasilisha 

Taarifa ya kumbukumbu ya maamuzi ya utekelezaji wa shughuli za 
Halmashauri zilizofanyika katika kipindi ambacho Baraza la madiwani 
lilivunjwa. Wajumbe wa Baraza watapokea na kujadili bila kubatilisha 
maamuzi yaliyokwisha amuliwa. 

 
(3) Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti 

utafanyika kwa kupiga kura za siri na upigaji wa kura 
utafanyikia sehemu ya faragha umbali usiopungua mita (5) 
kutoka kwa Msimamizi wa Uchaguzi na mpigaji kura atachukua 
karatasi ya kupiga kura kutoka kwa Msimamizi wa Uchaguzi. 

 

Utaratibu 
wa 
uchaguzi 

Mkutano 
Maalum 
wa 
Halma-
shauri 

4.-(1) Mkutano Maalum wa Halmashauri unaweza kuitishwa na 
Mwenyekiti ndani ya siku ishirini na moja baada ya kupokea maombi 
ya maandishi yaliyosainiwa na si pungufu ya theluthi moja ya 
Wajumbe wote kutaka Mkutano huo ufanyike na maombi hayo 
yaeleze wazi madhumuni ya kuitishwa kwa Mkutano Maalum huo. 

 
 (2) Iwapo Mwenyekiti anakataa kuitisha Mkutano Maalum wa 

Halmashauri baada ya kupokea maombi ya kutakiwa kufanya 
hivyo,maombi yaliyosainiwa na Wajumbe wa Halmashauri 
wasiopungua theluthi moja ya Wajumbe wote wakionyesha sababu ya 
kuitisha Mkutano huo Maalum na kuwasilishwa kwake, au iwapo bila 
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 kukataa, Mwenyekiti, ndani ya kipindi cha siku saba ataendelea 
kutoitisha Mkutano huo Maalum baada ya kupokea ombi la kuitisha 
Mkutano huo Maalum, basi theluthi mbili ya Wajumbe waliotia saini 
na kuwasilisha kwa Mkurugenzi wanaweza kuitisha Mkutano huo 
Maalum mara moja. 

 
(3) Endapo ajenda ya Mkutano huo itahusu kumuondoa 

madarakani Mwenyekiti, Mkutano huo utaitishwa na Mkurugenzi 
baada ya kupokea maombi yaliyosainiwa na Wajumbe wa 
Halmashauri wasiopungua theluthi mbili ya Wajumbe wote. 

 
(4) Baada ya Mkurugenzi kupata taarifa ya kutaka 

kufanyika kwa Mkutano wa kujadili ajenda ya kumuondoa 
madarakani Mwenyekiti, Mkurugenzi atamtaarifu Mwenyekiti 
tuhuma na sababu za kutaka kuondolewa uenyekiti na kumtaka 
aandae majibu ya tuhuma ndani ya siku Tano (5) baada ya 
kupokea tuhuma hizo. 

 
(5) Mkurugenzi katika muda wa siku Tatu (3) baada ya 

kupokea maelezo ya utetezi kutoka kwa Mwenyekiti, 
atawasilisha kwa Mkuu wa Mkoa tuhuma pamoja na maelezo ya 
utetezi.  

 
(6) Mkuu wa Mkoa katika muda wa siku tano (5) baada ya 

kupokea taarifa ataunda Timu ya Uchunguzi ambayo itakua na 
wajumbe wasiopungua watatu (3) na wasiozidi watano (5).  

 
(7) Timu ya Uchunguzi itatakiwa kukamilisha Uchunguzi 

katika muda wa siku kumi na nne (14) na kuwasilisha taarifa 
hiyo kwa Mkuu wa Mkoa. 

 

(8) Baada ya Mkuu wa Mkoa kupata taarifa ya Timu ya 
Uchunguzi atairudisha Taarifa hiyo kwa Mkurugenzi wa 
Halmashauri ambaye naye katika muda wa siku kumi na Nne 
(14) ataiwasilisha kwenye Kikao cha Baraza kwa uamuzi wa 
tuhuma hizo. 

 

 
 
 
 
 

Kif.cha 
36(5) Sura 
287 

(9) Endapo Mwenyekiti hataridhika na uamuzi wa Baraza,
atakata rufaa kwa Waziri kuhusu utaratibu uliotumika kumuondoa
madarakani na sio vinginevyo. 

 
 

Utaratibu 
wa 
kuwasilish
a rufaa 
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(10) Utaratibu utakaotumika kuwasilisha na kushughulikia
rufaa iliyowasilishwa na Mwenyekiti ni ule ulioelezwa kwenye
Taratibu za Kumuondoa Madarakani Mwenyekiti wa Halmashauri
wa Wilaya. 

 
 (11) Taarifa ya Mkutano Maalum itatolewa angalau saa 

ishirini na nne kabla ya Mkutano. 
 
(12) Hakuna shughuli nyingine yoyote itakayojadiliwa katika 

Mkutano Maalum wa Halmashauri isipokuwa ile tu iliyoelezwa 
kwenye taarifa ya kuitishwa kwa Mkutano huo. 

 

 

Mkutano 
wa Bajeti 

5. Kutakuwepo na Mkutano wa Halmashauri wa Bajeti  
utakaofanyika kwa muda wa siku mbili  mfululizo na utafanyika miezi 
miwili kabla ya mwaka wa fedha kumalizika na utajadili mambo 
yafuatayo:- 

 
(a) Utekelezaji wa Mipango na Bajeti ya mwaka uliopita. 
 
(b) Mipango na Bajeti ya mwaka unaofuata. 

 
Mkutano 
wa 
Mwaka 

6.-(1) (i) Mkutano wa Mwaka wa Halmashauri utafanyika tarehe, 
mahali na muda utakaopangwa na Halmashauri katika kalenda ya 
Mikutano na utaitishwa na Mkurugenzi baada ya kuwasiliana na 
Mwenyekiti wa Halmashauri. 

 
(ii) Mikutano yote ya Baraza itapangwa na Baraza la Madiwani 

kwa kuzingatia ratiba ya Vikao vya Bunge ili kuwezesha Wabunge 
kuhudhuria Mikutano ya Baraza la Madiwani.  Endapo italazimika 
kuitishwa kwa Mkutano wa Baraza wakati wa Vikao vya Bunge, 
Mkurugenzi atamjulisha au kuwajulisha Wabunge husika kuhusu 
kikao hicho ili wahudhurie. 

 
 (2) Mkutano wa Kwanza wa Uchaguzi wa Mwenyekiti, 

Makamu Mwenyekiti na Wajumbe wa Kamati utaongozwa na 
Katibu Tawala wa Wilaya na Mkurugenzi wa Halmashauri 
atakuwa Katibu. 

 
 (3) Katika Mkutano wa kawaida wa mwaka, Halmashauri 

itajadili mambo yafuatayo:- 
 

(a) kumchagua Makamu wa Mwenyekiti, 
 

(b) kuteua Wajumbe wa Kamati za Kudumu; 
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(c) kujadili taarifa ya utendaji na uwajibikaji wa   Halmashauri 
kwa mwaka uliopita. 
 

(d) kupitisha ratiba ya vikao vya Halmashauri na Kamati za 
Halmashauri. 

 
Taarifa za 
Mkutano 

7.-(1) Mkurugenzi atatoa taarifa ya Mkutano kwa maandishi kwa 
kila Mjumbe katika muda usiopungua siku saba akieleza mahali, siku 
na saa ya Mkutano unaokusudiwa na mambo yatakayojadiliwa katika 
Mkutano huo. 

 
(2) Taarifa ya Mkutano itaambatana na nyaraka au kumbukumbu 

muhimu zitakazotumika katika Mkutano huo. 
 
(3) Isipokuwa kwa idhini ya Mwenyekiti na au ya idadi ya 

Wajumbe isiyopungua robo tatu ya Wajumbe waliohudhuria Mkutano, 
hakuna shughuli yoyote itakayofanywa katika Mkutano wa 
Halmashauri mbali na shughuli zilizotajwa katika mwaliko wa 
Mkutano huo 

 

 
 

Akidi 
katika 
mikutano 
ya Halma-
shauri 

8.-(1) Hakuna Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 
utakaofanyika isipokuwa kama kutakuwepo idadi ya Wajumbe 
isiyopungua nusu ya Wajumbe wote waliohudhuria na kujiandikisha 
kwenye daftari la mahudhurio. 

 
(2) Akidi katika mikutano Maalum ya Halmashauri itakuwa ni 

theluthi mbili ya Wajumbe wote wa Halmashauri na itahesabiwa 
wakati wa ufunguzi wa Mkutano. 

 
(3) Akidi katika Mkutano wa kawaida wa mwaka na Mkutano 

wa kwanza wa Halmashauri itakuwa theluthi mbili ya Wajumbe wote 
wa Halmashauri. 

 
(4) Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano hawatafikia 

akidi ya Mkutano, Mkurugenzi    atauahirisha Mkutano huo na 
kuuitisha tena ndani ya siku saba (7) na endapo akidi haitatimia 
tena, idadi yoyote ya Wajumbe waliohudhuria itatengeneza akidi 
ya Mkutano na Mkurugenzi atamjulisha Waziri kuwepo kwa hali 
hiyo. 
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 SEHEMU YA III 
TARATIBU ZA MIKUTANO 

 
Uchaguzi 
wa 
Mwenye-
kiti na 
Makamu 
Mwenye-
kiti wa 
Halma-
shauri 

9.-(1) Mwenyekiti na Makamu wa Mwenyekiti watachaguliwa 
na Wajumbe, kutokana na Wajumbe wa Halmashauri kwa kura ya siri 
itakayopigwa na Mjumbe mmoja mmoja kwenye eneo la faragha 
litakalotengwa umbali usiopungua mita 5 kutoka mahali alipoketi 
Msimamizi wa Uchaguzi. 

 
(2) Mjumbe kabla ya kwenda sehemu ya faragha kwa ajili ya 

kupiga Kura, atapatiwa na Msimamizi wa Uchaguzi karatasi ya 
kupigia Kura kutoka kwenye chombo Maalum kitakachowekwa mbele 
ya Msimamizi wa Uchaguzi, na atakwenda moja kwa moja kupiga 
kura yake kwenye sehemu ya faragha. 

 
(3) Mtu atatangazwa kuchaguliwa kuwa Mwenyekiti au Makamu 

wa Mwenyekiti iwapo atapata zaidi ya nusu ya kura zilizopigwa. 
 
(4) Iwapo wakati wa kumchagua Mwenyekiti au Makamu wa 

Mwenyekiti jina moja tu limependekezwa, Wajumbe watapiga kura za 
siri za “ndiyo” au “hapana” na endapo kura za “ndiyo” zitazidi 
asilimia hamsini ya kura zote zilizopigwa basi mgombea atatangazwa 
kuwa Mwenyekiti au Makamu wa Mwenyekiti. 

 
(5) Iwapo kura za “Hapana” zitazidi asilimia hamsini ya kura 

zote zilizopigwa, jina la mgombea mwingine litapendekezwa kwa njia 
na utaratibu uliotumika hapo awali. 

 
(6) Iwapo kura zitafafana, uchaguzi utarudiwa kwa mara ya pili 

na endapo hata baada ya kurudia uchaguzi, kura zimefanana, Baraza 
litaamua kugawana muda wa kuwa madarakani kwa wagombea hao 
ambao kura zao zimefanana 

 

 

 
 
 
 

 (7) Kama itatokea nafasi wazi ya Mwenyekiti au Makamu wa 
Mwenyekiti, Halmashauri itamchagua Mwenyekiti au Makamu 
Mwenyekiti katika muda wa siku zisizozidi sitini tangu nafasi hiyo 
ilipotokea. 

 
Uongozaji 
wa 
Mikutano 
ya Halma-
shauri 

10.-(1) Mkutano wa Halmashauri utaongozwa na: 
(a) Mwenyekiti; au 
 
(b) kama Mwenyekiti hayupo, Makamu wa Mwenyekiti; au 
 
(c) Kama Mwenyekiti na Makamu  wa Mwenyekiti wote 
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hawapo, au kama Mwenyekiti na Makamu wa 
Mwenyekiti wote hawawezi kuongoza Mkutano, 
Mjumbe yeyote atachaguliwa na Wajumbe kutoka 
miongoni mwa Wajumbe waliohudhuria kwa ajili ya 
kuongoza Mkutano huo. 

 
(d) Wajumbe wawapo ndani ya ukumbi wa mikutano wa 

Halmashauri watavaa mavazi Maalum yaliyochaguliwa 
na kushonwa Maalum kwa ajili hiyo, 

 
(e) Endapo vazi Maalum lililochaguliwa na Halmashauri ni 

joho basi litavaliwa juu ya vazi la Mjumbe, na Endapo 
Halmashauri haina joho basi Mjumbe atavaa vazi la 
heshima, na mavazi kama jeans, kofia zisizohusiana na 
dini na sare za Chama hazitaruhusiwa kuvaliwa wakati 
wa Mikutano ya Halmashauri na vikao vya Kamati za 
Kudumu za Halmashauri, 

 
(f) Vazi rasmi la Mwenyekiti na Mkurugenzi na Makamu 

Mwenyekiti litakuwa lenye kuonyesha rangi za Bendera 
ya Taifa na mazao yanayolimwa kwa wingi katika eneo 
la Halmashauri kadri Halmashauri itakavyoona inafaa. 
Hata hivyo, Kanuni hii haitaathiri majoho ambayo 
yanatumika kabla ya Kanuni hii, 

 
(g) Endapo katika Mkutano huo Halmashauri itajigeuza 

kuwa Kamati, Wajumbe watavua majoho.  
 
(h) Endapo Baraza litajigeuza kuwa Kamati taratibu za 

kuendesha Vikao vya Kamati zitatumika na Kikao hicho 
kitakuwa cha siri 

 
 (2) Madaraka au jukumu lolote la Mwenyekiti kuhusiana na 

uendeshaji wa mikutano yanaweza kutekelezwa na mtu anayeongoza 
Mkutano huo. 

 
(3) Halmashauri itatenga siku mbili kila wiki kwa ajili ya 

Mwenyekiti kufika ofisini na kutekeleza majukumu yafuatayo: 
(a) kusikiliza matatizo ya Wananchi; 
 
(b) kupata maelezo toka kwa Mkurugenzi kuhusu uendeshaji wa 

shughuli za Halmashauri ikiwa ni pamoja na masuala ya 
manunuzi; 
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(c) kusaini mikataba mbalimbali ya Halmashauri 
 
(d) kushughulikia jambo ambalo Mkurugenzi ataona linahitaji 

kushughulikiwa au kutekelezwa na Mwenyekiti 
 

 
Kumbuku
mbu ya 
Mahudhu-
rio 

11.-(1) Kila Mjumbe anayehudhuria Mkutano wa Halmashauri 
au Kamati yoyote ya Halmashauri ambamo yeye ni Mjumbe 
hatahudhuria Mkutano huo mpaka awe ameweka saini yake kwenye 
Rejesta ya mahudhurio inayotunzwa na Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 

 
(2) Isipokuwa siku ya kufanyika kwa Mikutano ya Baraza 

au Kamati ambayo Diwani ni Mjumbe au pale atakapoitwa 
kutekeleza majukumu ya Serikali, si ruhusa kwa Diwani kuwa 
katika ofisi za Halmashauri na kufanya shughuli ambazo 
hazihusiani na Halmashauri au Serikali.  

 

 

Kuruhusu 
Watu na 
Vyombo 
vya 
Habari 
Kwenye 
Mikutano 
ya Halma-
shauri 

12.-(1) Mikutano ya Halmashauri itakuwa wazi kwa watu wote 
pamoja na vyombo vya habari. 

 
(2) Halmashauri itapaswa kuutangazia umma kuhusu muda, 

wakati na mahali pa Mkutano na italiweka tangazo hilo mahali 
panapoonekana kwa urahisi katika eneo la Halmashauri siku 
zisizopungua tatu kabla ya Mkutano, na kama Mkutano umeitishwa 
katika muda mfupi zaidi basi wakati wa kuitisha Mkutano huo. 

 
 

Utaratibu 
wa 
Shughuli 
za 
Mikutano 

13.-(1) Isipokuwa kama Halmashauri, kutokana na sababu za 
dharura, itaamua kubadili utaratibu wa shughuli za mikutano, utaratibu 
wa shughuli katika kila Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 
utakuwa kama ifuatavyo:- 

 
(a) Mwenyekiti akiongozwa na Katibu ataingia ukumbini 

baada ya mratibu wa vikao kutoa ishara Maalum kuashiria 
Mwenyekiti kuingia ukumbini na Wajumbe watasimama na 
kukaa kimya mpaka pale Mwenyekiti atakaporuhusu 
Wajumbe kukaa 

 
(b) Mkutano utaanza kwa Sala au Dua itakayosomwa na 

Mwenyekiti,   
 
(c) endapo Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti 

hawatakuwepo, Wajumbe watachagua mtu wa kuongoza 
kikao 

 
(d) baada ya Sala/Dua kusomwa Mkurugenzi na Mwenyekiti 
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wa Halmashauri watajibu maswali ya papo kwa papo 
kutoka kwa Wajumbe wa Baraza la madiwani kwa 
utaratibu na mpangilio kama ilivyooneshwa kwenye 
Kanuni hizi. 

 
(e) kupokea na kujadili taarifa za kwenye Kata kutoka kwa 

Madiwani wa Kata husika, 
 
(f) kujadili jambo lolote linalotakiwa kwa mujibu wa Sheria 

kushughulikiwa kabla ya shughuli nyingine yoyote. 
 
(g) kupokea taarifa yoyote inayopaswa kupokelewa kisheria 

kabla ya shughuli nyingine yoyote. 
 
(h) kusoma au kuthibitisha muhtasari wa Mkutano wa kawaida 

wa Halmashauri uliopita na   mikutano yoyote Maalum ya 
Halmashauri iliyofanyika baada ya Mkutano huo wa 
kawaida.Hata hivyo iwapo nakala za mihtasari  
zimesambazwa kwa kila Mjumbe kabla au wakati wa 
kupeleka taarifa ya kuhudhuria Mkutano, mihtasari hiyo 
itachukuliwa kuwa imesomwa. 

 
(i) kupokea taarifa yoyote ambayo Mwenyekiti   atapenda 

itolewe kwa Halmashauri. 
(j) kujibu maswali kufuatana na Kanuni ya 21 ya   Kanuni hizi, 
 
(k) kumalizia shughuli yoyote iliyobaki katika Mkutano wa 

kawaida uliopita. 
 
(l) kupokea na kufikiria taarifa za Kamati za  Halmashauri, 

kutoka kwa Wenyeviti wa Kamati ambao watahusika 
kujibu maswali ya Wajumbe kuhusiana na kazi za Kamati 
husika. 

 
(m) kupokea na kujadili taarifa kutoka kwa  Mkurugenzi wa 

Halmashauri. 
 
(n) kuidhinisha utiaji lakiri katika hati. 
 

(o) kufikiria hoja binafsi kufuatana na jinsi   zilivyopokelewa; 
na 

 
(p) kushughulikia mambo mengine yaliyoonyeshwa katika 

taarifa ya Mkutano. 
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 (2) Halmashauri inaweza, katika Mkutano wowote wa kawaida, 
kubadili utaratibu wa hoja za mazungumzo ili kutoa kipaumbele kwa 
shughuli yoyote ambayo kwa maoni ya Mwenyekiti na uharaka wa 
pekee, lakini mabadiliko hayo hayatabadilisha mpangilio wa shughuli 
zilizotajwa katika aya (a), (b) na (c) za Kanuni ya 13(1) ya Kanuni hii. 

 
Kuthibitis
ha 
Muhtasari 

14.-(1) Katibu ataandika muhtasari wa mazungumzo ya kikao 
unaozingatia majina ya Wajumbe waliohudhuria na wasiohudhuria, 
jina la mtoa hoja, aliyeunga mkono hoja, mabadiliko ya hoja kwa 
ufupi, ushauri uliotolewa na azimio lililofikiwa. Muhtasari huo 
utasomwa, kurekebishwa, kuthibitishwa na kusainiwa na Mwenyekiti 
wa Mkutano na kutunzwa katika rejesta Maalum ya mihtasari. 

 
(2) Mara baada ya kusoma Muhtasari, au kama itachukuliwa 

kama umesomwa Mwenyekiti atauliza swali “Je Muhtasari wa 
Mkutano wa Halmashauri wa tarehe…………… ya mwezi…………. 
Mwaka……..utiwe saini kama kumbukumbu sahihi?” 

 
(3) Hakuna hoja au majadiliano yatakayofanywa kuhusiana na 

muhtasari isipokuwa kuhusiana na usahihi wa muhtasari, kama hakuna 
swali lililoulizwa, basi mara baada ya kuthibitishwa Mwenyekiti atatia 
saini katika muhtasari huo. 

 
(4) Muhtasari ambao utakuwa umesainiwa vilivyo na kama 

hakuna ushahidi wa kuwepo kwa makosa utakuwa kumbukumbu 
sahihi na Mkutano utahesabika kuwa umeitishwa na kufanyika vilivyo 
na Wajumbe waliohudhuria watahesabika halali. 

 
(5) Mihtasari ya Halmashauri itakuwa wazi kwa ukaguzi na 

Wajumbe na kwa umma kwa wakati unaofaa na kwa utaratibu 
utakaokubaliwa na Halmashauri na kwamba mtu yeyote anaweza 
kupewa sehemu ya muhtasari huo kama akiomba na baada ya kulipa 
ada kama itakavyoidhinishwa na Halmashauri. 

 

 
 
 
 

Hoja za 
Mwenye-
kiti 

15. Hoja zinazowasilishwa na Mwenyekiti hazitazidi hoja tatu, 
bila kuathiri haki yake, kama Mjumbe ya kuwasilisha hoja katika 
taratibu za kawaida. 

 
 
 
16.-(1) Isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri mtoa hoja 

atahutubia Mkutano wa Halmashauri kwa dakika zisizozidi kumi. 
Wajumbe wengine ikiwa ni pamoja na mtoa hoja watazungumza kwa 
muda usiozidi dakika tano kila mmoja. 

 
 
 
 
 
Taratibu 
za 
Majadili-
ano 
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 (2) Mjumbe anaruhusiwa kuzungumza mara moja katika hoja 

yoyote ile isipokuwa hoja inayowasilishwa bila mjadala. 
 
(3) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kuzungumza kwa muda 

usiozidi dakika tano katika kujibu majadiliano na muda huo 
utaanza kuhesabika mara atakapoanza kuchangia au kujibu. 
Mratibu wa vikao atatoa ishara Maalum kumjulisha mtoa hoja 
kuwa muda wake umeisha na mjadala juu ya hoja hiyo 
utafungwa. Utaratibu huu wa kuhesabu muda utatumika pia kwa 
Mjumbe yeyote atakayepewa muda wa kuchangia hoja na mara 
tu baada ya kujibu, mjadala juu ya hoja utafungwa. 

 
(4) Mjumbe yeyote aliyekwishachangia kwenye hoja hawezi kutoa 

au kuunga mkono marekebisho, ila marekebisho yakitolewa na 
kuungwa mkono, Mjumbe aliyekwishazungumza katika hoja ya awali 
anaweza kuzungumza kwenye hoja iliyorekebishwa kwa muda 
usiozidi dakika tatu. 

 
(5) Iwapo Wajumbe wawili au zaidi watasimama wakati mmoja 

kuzungumza, Mjumbe atakayetamkwa na Mwenyekiti ndiye 
atakayepewa nafasi kwanza. 

 
(6) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (5) ya Kanuni 

hii, Mwenyekiti atahakikisha kuwa, nafasi ya kuchangia 
inatolewa kwa uwiano unaofaa miongoni mwa aina zote za 
uwakilishi wa Madiwani walioomba kuchangia hoja hiyo. 

 
(7) Mjumbe anapozungumza ataelekeza mazungumzo yake kwa 

Mwenyekiti tu na atapaswa kusimama. 
 
(8) Mjumbe anapozungumza hatakatizwa, isipokuwa kwa suala la 

utaratibu, lakini anaweza kutoa nafasi kwa Mjumbe anayetaka 
kujieleza; 

 
(9) Mjumbe anaposimama kutoa taarifa kuhusu utaratibu, Mjumbe 

anayezungumza ataketi na atabaki ameketi hadi hoja ya utaratibu 
itakapokuwa imeamuliwa na Mwenyekiti, isipokuwa kama anasimama 
kumweleza Mwenyekiti kuhusu suala la utaratibu. 

(10) Mwenyekiti ndiye pekee mwenye uamuzi kuhusu utaratibu 
katika mikutano ya Halmashauri, na anayo madaraka ya kuzuia fujo na 
kuhakikisha kuwa maamuzi yake katika kusimamia usalama 
yanatekelezwa mara moja. Wakati wa majadiliano Mwenyekiti 
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akisimama, Mjumbe anayezungumza au aliyesimama ataketi na 
hakuna Mjumbe atakayesimama hadi Mwenyekiti ameketi. 

 
(11) Hakuna Mjumbe atakayebaki amesimama wakati Mjumbe 

mwingine anaelekeza mazungumzo yake kwa Mwenyekiti. 
 
(12) Mkurugenzi wa Halmashauri atajibu swali lolote 

atakaloulizwa na Mwenyekiti kutokana na shughuli zinazoendelea 
kwenye Mkutano isipokuwa kama atadai haki ya kukataa kujibu swali 
kwa msingi ya kwamba jibu linaweza kumweka hatiani au kuvunja 
uaminifu wake au linamhusisha yeye kama mtetezi mahakamani. 

 
(13) Hakuna mtu kwa niaba yake mwenyewe, au kwa niaba ya 

watu wengine walio kwenye ujumbe wa watu, atakayeruhusiwa 
kuzungumza katika Mkutano wa Halmashauri isipokuwa kwa idhini 
ya Halmashauri iliyotolewa kwa njia ya azimio. Idhini ya namna hiyo 
haitatolewa isipokuwa kama mtu huyo au watu hao wanaotaka 
kuihutubia Halmashauri watakuwa wamempatia Mkurugenzi au Afisa 
aliyeruhusiwa naye, taarifa ya muda usiopungua siku tisa kabla ya 
Mkutano wa Halmashauri ambamo wangetaka maombi yao yafikiriwe 
kupewa idhini, maombi ya kimaandishi ikieleza jambo linalotarajiwa 
kujadiliwa, na mpaka taarifa ya kupokelewa kwa maomi hayo 
itakapokuwa imebandikwa kwenye mbao za matangazo za 
Halmashauri. 

 
(14) Hakuna zaidi ya watu wawili watakaokuwa na haki ya 

kuhutubia Halmashauri kwa niaba ya uwakilishi; na wala hakuna 
ujumbe utakaozidi idadi ya watu watano watakaoruhusiwa. 

 
(15) Kiwango cha juu cha muda wa kuzungumza na Halmashauri 

ikiwa ni pomaja na muda wa kusoma risala hakitazidi dakika kumi. 
 

Fujo 
zinazosa-
babishwa 
na 
Wajumbe 

17.-(1) Katika Mkutano wowote wa Halmashauri kama Mjumbe 
wa Halmashauri ataonyesha kukosa heshima kwa madaraka aliyonayo 
Mwenyekiti au kudharau Kanuni za Kudumu za Halmashauri kwa 
kuzuia kwa makusudi shughuli za Halmashauri zisiendelee au 
vinginevyo, Mwenyekiti ataelekeza Mkutano kwa tukio hilo kwa 
kumtaja jina mtu anayehusika.  

 
 

 (2) Endapo baada ya kutajwa jina mjumbe ataendelea kudharau 
madaraka ya Mwenyekiti basi Mwenyekiti ataliomba Baraza 
kuahirisha shughuli za Mkutano na Mwenyekiti atatafakari jambo hilo 
na anaweza kuagiza yafuatayo; 
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(a) Mjumbe atolewe nje ya Mkutano kama Mjumbe wa 

Halmashauri na kumzuia kuhudhuria vikao vitatu mfululizo 
pamoja na haki zake zote. 

(b) Mjumbe kuzuiliwa kuhudhuria vikao vitatu mfululizo na 
kupoteza haki zake zinazohusiana na vikao hivyo.  

 
(3) Iwapo kutatokea fujo kubwa katika Mkutano wowote wa 

Halmashauri, Mwenyekiti anaweza kama ataona ni muhimu kufanya 
hivyo, kuahirisha Mkutano bila majadiliano au swali au kusimamisha 
Mkutano kwa muda atakaoona unafaa.  

  
Fujo 
zinazosa-
babishwa 
na Umma 

18.-(1) Iwapo mtu yeyote kati ya umma unaohudhuria Mkutano 
wa Halmashauri atavuruga Mkutano wa Halmashauri, Mwenyekiti 
atamuonya mtu huyo aache kufanya hivyo. Endapo mtu huyo 
ataendelea kuvuruga Mkutano, Mwenyekiti ataamuru mtu huyo 
atolewe kwenye chumba cha Mkutano.  

 
(2) Endapo kutakuwa na vurugu katika sehemu yoyote ya 

chumba cha Mkutano kinachotumika na umma, Mwenyekiti 
ataaamuru kuondolewa kwa watu wote walio katika eneo hilo. 

 
Hoja na 
Marekebi-
sho ya 
Hoja 

19.-(1) Taarifa ya kila hoja, isipokuwa hoja iliyowasilishwa chini 
ya Kanuni za Kudumu Na. 15, itawasilishwa kwa maandishi 
yaliyowekwa saini na Diwani au Madiwani waliotoa taarifa, na 
itapelekwa kwa Mkurugenzi angalau siku nne kabla ya Mkutano wa 
Halmashauri unaofuata na akishaipokea, Mkurugenzi atagonga tarehe 
na kuipa namba na kuiingiza kwenye daftari kadri hoja 
zilivyowasilishwa, na daftari hiyo itakuwa wazi kukaguliwa na 
Mjumbe yeyote wa Halmashauri. 

  
(2) Mkurugenzi ataonyesha katika taarifa ya kila Mkutano wa 

Halmashauri hoja zilizowasilishwa na kwa kadri zilivyopokelewa 
isipokuwa kama Diwani aliyetoa hoja hiyo ameeleza kwa maandishi 
wakati alipoleta hoja hiyo, kwamba anataka kuitoa katika Mkutano 
utakaofanyika baadaye, au baada ya kuwasilisha ameifuta hoja hiyo 
kwa maandishi. 
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 (3) Iwapo hoja ambayo imeonyeshwa katika taarifa ya Mkutano 
haiwezi kutolewa na Mjumbe aliyewasilisha taarifa; au na Mjumbe 
mwingine yeyote kwa niaba yake, basi hoja hiyo, isipokuwa kama 
imeahirishwa kwa idhini ya Halmashauri, itachukuliwa kama 
imeondolewa na haitawasilishwa tena bila ya kutoa taarifa upya.  

 
(4) Iwapo hoja itahusu jambo linalohusu Kamati au Kamati 

mbalimbali baada ya kupendekezwa na kuungwa mkono, hoja hiyo 
itapelekwa bila majadiliano kwenye Kamati ambayo Halmashauri 
itaelekeza ili iweze kufikiriwa na kutayarishiwa taarifa. 

 
(5) Ni lazima kila hoja ihusu jambo ambalo Halmashauri ina 

uwezo na wajibu nalo, au iwe inahusu Halmashauri ya wilaya husika. 
 
(6) Marekebisho ya hoja yaliyopendekezwa na kuungwa mkono 

yanaweza kuondolewa tu kwa ridhaa ya Wajumbe wa Halmashauri 
walio wengi waliopo katika Mkutano. 

 
(7) Marekebisho ya hoja yanapokuwa yamethibitishwa, hoja ya 

msingi kama ilivyorekebishwa itatolewa na Mwenyekiti kama ndiyo 
hoja ya msingi ambayo nayo inaweza kufanyiwa marekebisho. Kama 
marekebisho ya hoja hayakukubaliwa, rekebisho lingine linaweza 
kupendekezwa. 

 
(8) Kwa idhini ya Mwenyekiti, zaidi ya rekebisho moja linaweza 

kutolewa kwa wakati mmoja mbele ya Mkutano wa Halmashauri, 
lakini kila rekebisho la namna hii litatolewa moja baada ya jingine 
kufuatana na jinsi mapendekezo hayo yalivyotolewa. 

 
(9) Rekebisho halitachukuliwa kuwa sahihi kama litakuwa sawa 

na kuikataa hoja moja kwa moja au kama si rekebisho la hoja ya 
msingi linalokusudiwa kurekebisha. 

 
(10) Rekebisho ambalo halikutolewa taarifa, halitapendekezwa 

baada ya mjadala wa hoja inayozungumzwa kuendelea kwa nusu saa, 
ila kwa mujibu wa sharti hili, taarifa ya idadi yoyote ya marekebisho 
inaweza kutolewa. 

 

(11) Hoja ya kufuta azimio itapitishwa na Wajumbe wasiopungua 
theluthi mbili ya Wajumbe wote. 

 

(12) Hoja ya kuzingatia taarifa ya Kamati au kuidhinisha 
majadiliano au mapendekezo ya Kamati inaweza kutolewa na 
Mwenyekiti wa Kamati husika, au na Mjumbe yeyote wa Kamati 
husika kwa niaba yake. 
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(13) Mjumbe yeyote ambaye hajachangia katika mjadala wa hoja, 
au hajaitolea marekebisho, anaweza kupendekeza “kwamba 
Halmashauri iendelee na shughuli inayofuata”. Hoja ya aina hiyo 
inaweza tu kuzingatiwa baada ya hoja kupendekezwa na kuungwa 
mkono. Hoja inapotolewa, itaamuliwa bila marekebisho au mjadala, na 
kama ikikubaliwa, shughuli iliyokatizwa na azimio hilo haitaendelea 
kujadiliwa katika kikao hicho. Hoja ya kupendekeza kuendelea na 
shughuli inayofuata haitatolewa zaidi ya mara moja katika mjadala wa 
jambo lolote.  

 
(14) Baada ya mjadala kuhusu hoja kuendelea kwa muda 

usiopungua nusu saa, Mjumbe ambaye hajachangia katika majadiliano 
anaweza kuomba idhini ya kutoa hoja “kwamba suala lililo mbele yetu 
sasa liamuliwe” na kama idhini hiyo itatolewa kwa kukubaliwa na si 
chini ya Wajumbe watano, hoja “kwamba suala lililo mbele yetu sasa 
liamuliwe” itawasilishwa mara moja, na kama ikiafikiwa, mtoa hoja ya 
msingi anaweza kuzungumza kwa dakika zisizozidi tano, na baada ya 
hapo swali au maswali yaliyo mbele ya Halmashauri yatafanyiwa 
uamuzi. 

 
(15) Hoja “kwamba suala lililo mbele yetu sasa liamuliwe” 

haitatolewa zaidi ya mara moja katika mjadala unaoendelea kuhusu 
jambo lolote mpaka hapo mjadala utakapokuwa umeendelea kwa 
angalau nusu saa tangu kuwekwa mbele ya Mkutano hoja ya aina hiyo 
ilipopendekezwa awali. 

 
Hoja 
zinazowe-
za 
kutolewa 
bila 
Taarifa 

20. Hoja zifuatazo zinaweza kutolewa bila taarifa. 
(a) Kumchagua   Mwenyekiti wa Mkutano ambamo hoja  

imetolewa. 

(b) Hoja  kuhusu  usahihi  wa muhtasari, kufunga Mkutano, 
kuahiirsha Mkutano, utaratibu wa Mkutano, au suala 
linalofuata. 

(c) Kuteua Kamati au Wajumbe wa Kamati, au wawakilishi 
katika taasisi za nje, unaotokana na jambo lililotaarifiwa 
katika wito wa Mkutano; 

(d) Kukubali taarifa na mapendekezo ya Kamati na maazimio 
yote yanayotokana na taarifa au mapendekezo hayo; 

(e) Kwamba idhini itatolewa kuiondoa hoja; 
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(f) Kusahihisha hoja; 

(g) Kuongeza muda wa hotuba; 

(h) Kuwa, jambo lililotajwa katika taarifa ya kuitisha Mkutano 
litangulie; 

(i) Kusimamisha Kanuni za Kudumu; 

(j) Kwamba Mjumbe asisikilizwe tena au aondoke katika 
Mkutano; 

(k) Kumwomba Mjumbe abakie Mkutanoni na 

(l) Kutoa idhini ya Halmashauri pale ambapo idhini inatakiwa 
kwa mujibu wa Kanuni za Kudumu hizi. 

Haki ya 
kujibu 

21.-(1) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kujibu maswali wakati wa 
kufunga mjadala juu ya hoja; kabla ya hoja kupigiwa kura au kabla ya 
hoja kutolewa “kwamba kikao kiahirishwe. 

 
(2) Mjumbe anayetumia haki yake ya kujibu hataanzisha hoja 

nyingine mpya. 
 
(3) Baada ya kutolewa kwa jibu ambalo linahusiana na Kanuni 

hizi, uamuzi utafikiwa bila majadiliano zaidi. 
 

 
 

Maswali  22.-(1) Mjumbe anaweza kumuuliza Mwenyekiti wa Kamati swali 
lolote kuhusu muhtasari wa Kamati uliofikishwa mbele ya 
Halmashauri. 

 
(2) Kila swali litaulizwa na kujibiwa bila majadiliano. 
 
(3) Swali au maswali yatajibiwa na Mwenyekiti wa Kamati mara 

moja, na Mjumbe anayeuliza maswali hayo hatanyimwa haki yake ya 
kujadili hoja ambayo maswali hayo yanarejewa au kutoa hoja ya 
marekebisho. 

 
(4) Pale ambapo swali la maandishi limeelekezwa kwa 

Mwenyekiti wa Kamati, na taarifa inayotakiwa imo katika mojawapo 
ya mihtasari ya Halmashauri, kuonyesha sehemu ya muhtasari ambapo 
habari hiyo imeonyeshwa, kutachukuliwa ni jibu la kutosha. 
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Maswali 
ya papo 
kwa papo 

23.-(1) Halmashauri itatenga muda wa angalau dakika 
thelathini katika kila Mkutano wa Halmashauri wa kawaida 
ambapo Mwenyekiti na Mkurugenzi wa Halmashauri atajibu 
maswali ya papo kwa papo kutoka kwa Wajumbe kabla ya 
kuanza kwa shughuli ya kawaida za Mkutano wa Halmashauri 
 

 (2) Wajumbe ambao watataka kumwuliza Mkurugenzi na 
Mwenyekiti maswali ya papo kwa papo watatakiwa 
kujiorodhesha kwanza kwa Mwenyekiti angalau masaa ishirini 
na nne (24) kabla ya Mkutano wa Halmashauri. 

 
(3) Mjumbe yeyote ambaye hatajiorodhesha kwa 

Mwenyekiti ndani ya masaa ishirini na nne atahesabika kuwa 
amechelewa, na hataruhusiwa kumuuliza Mkurugenzi au 
Mwenyekiti swali la papo kwa papo. 

 
(4) Kabla ya kuanza kwa kipindi cha maswali ya papo kwa 

papo Mwenyekiti atataja majina ya Wajumbe waliojiorodhesha 
kuuliza maswali ya papo kwa papo na idadi ya maswali. 

 
(5) Mwenyekiti ataweka utaratibu ambao ataona unafaa na 

kuridhiwa na Wajumbe wa namna bora ya kuendesha kipindi 
cha maswali ya papo kwa papo. 

 
(6) Mjumbe hataruhusiwa kuuliza zaidi ya swali moja la 

papo kwa papo. 
 

 
 
 
 

 (7) Maeneo ya umuhimu ambayo Wajumbe watatakiwa 
kuuliza maswali ya papo kwa papo ni:- 
 

(a) Uendeshaji wa jumla wa Halmashauri; 

(b) Utekelezaji wa miradi ya Maendeleo; 

(c) Mipango ya kimkakati ya Halmashauri kuwaondolea 
wananchi umaskini; 

(d) Mipango ya baadaye ya maendeleo ya Halmashauri; 

(e) Usimamizi na utekelezaji wa Mipango na Bajeti kwa 
mwaka husika; 
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(f) Utoaji wa huduma za jamii kama vile elimu, afya, maji, 
barabara na madaraja; 

(g) Hifadhi ya mazingira na utunzaji wa vyanzo vya maji; 

(h) Usalama wa chakula na wa raia na mali zao; 

(i) Utawala Bora na utatuzi wa kero za wananchi. 

 
 (8) Baada ya kujibiwa kwa swali, muuliza swali atapewa 

fursa ya kuuliza swali moja tu la ufafanuzi na maswali 
yatajibiwa bila mjadala. 

 
(9) Mwenyekiti atakuwa na uwezo wa kuruhusu au kukataa 

swali lolote la papo kwa papo ambalo litaonekana linahitaji 
takwimu au utafiti zaidi au swali ambalo linalenga 
kumdhalilisha Mwenyekiti au Mjumbe yeyote wa Baraza na 
uamuzi wake utakuwa wa mwisho. Mwenyekiti atakuwa na 
uwezo wa kutojibu swali la papo kwa papo iwapo swali hilo 
litaonekana linahitaji takwimu au tafiti zaidi au litaonekana ni 
swali la kumdhalilisha Mwenyekiti au Mjumbe wa Baraza. 

 
(10) Mara baada ya muda wa nusu saa kumalizika, kipindi 

cha maswali ya papo kwa papo kitamalizika na kuruhusu 
shughuli zingine za kikao kuendelea 

 

 
 

Taarifa za 
Kamati 

24.-(1) Kila Kamati au Kamati ya pamoja iliyoteuliwa chini ya 
Kanuni hizi itatoa, katika mojawapo ya vikao viwili vya Halmashauri 
iliyoteua Kamati, Kamati ya pamoja au Kamati Ndogo, taarifa ya 
majadiliano yanayohusiana na utekelezaji majukumu iliyokasimiwa, 
kwa ujulisho wa Halmashauri. 

 
(2) Muhtasari wa Kamati unaohitaji idhini ya Halmashauri, na 

taarifa zozote zinazohusiana na muhtasari huo, na ambazo 
zinaonekana kwa Kamati kuwa zinastahili, zitapelekwa kwa kila 
Mjumbe wa Halmashauri angalau siku saba kabla ya Mkutano wa 
Halmashauri ambamo utafikiriwa. 

 
(3) Mwenyekiti wa Kamati, au Mjumbe mwingine wa Kamati kwa 

niaba yake, wakati wa kupendekeza kuidhinishwa kwa muhtasari wa 
Kamati, anaweza kusema kuwa hakusudii kuwasilisha kipengele au 
vipengele fulani vya muhtasari huo kwa lengo la kupata idhini ya 
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Halmashauri. Katika hali hiyo Mjumbe yeyote hataweza 
kukizungumzia kipengele au vipengele hivyo na muhtasari 
utawasilishwa bila vipengele hivyo. Kuondolewa kwa kipengele cha 
aina hiyo kutatolewa taarifa kwenye Mkutano unaofuata. 

 
 (4) Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na Halmashauri 

itamaanisha kuwa hatua zilizochukuliwa na Kamati husika 
zimekubaliwa na mapendekezo yaliyo kwenye taarifa hiyo 
yatatekelezwa na kwamba Mkurugenzi atakuwa ameelekezwa 
ipasavyo. 

 
Taarifa za 
kutoka 
kwenye 
Kata 

25.- (1) Kila Kata itatakiwa kuwasilisha taarifa za utekelezaji 
katika Mkutano wa Halmashauri ulioitishwa chini ya Kanuni ya 
3(1) ya Kanuni hizi. 

 
(2) Taarifa za utekelezaji kutoka katika Kata zitawasilishwa 

na Diwani wa Kata husika, au kama Diwani hayupo, taarifa hiyo 
itawasilishwa na Diwani wa Viti Maalum anayeishi katika Kata 
hiyo na kama Diwani Viti Maalum hayupo, Mwenyekiti  
atamtaarifu mapema Diwani yeyote ili ajiandae kuwasilisha 
taarifa hiyo. 

 
(3) Kutakuwa na aina tatu  za taarifa zitakazowasilishwa:- 

 
(a)  Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo fkatika Kata 

ambayo itajumuisha ujenzi wa Madarasa, Nyumba za Walimu, 
Matundu ya Vyoo, Maabara, Viwanja vya Michezo, Vituo vya 
Afya, Zahanati, Madaraja, Barabara, Mashamba darasa, Ofisi za 
Vijiji, Mitaa, Kata na Tarafa; Idadi ya watu na vizazi. 

 
(b)  Taarifa zinazohusu hali ya Kata ambazo zitajumuisha; 

 

(i)   Maendeleo ya Elimu katika Kata kuhusiana na uandikishaji 
wa watoto wenye umri wa kwenda shule, ufundishaji, 
utoro, hali ya mahudhurio, mimba mashuleni, ukaguzi na 
uratibu wa shule; 

(ii) Hali ya majanga ya kibinadamu kama vile mlipuko wa 
magonjwa, mafuriko, njaa na hali ya uhalifu na vifo; 

(iii) Maendeleo ya Kilimo, mifugo na uvuvi ambayo 
itajumuisha upatikanaji wa wataalmu, zana za kisasa na 
pembejeo za kilimo, mifugo na uvuvi; 
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(iv) Uimarishaji wa dhana ya uzalendo na utaifa kwa 
kuhamasisha vijana kuanzisha na kujiunga na vikundi vya 
Vijana Wagani kazi na mafunzo ya Jeshi la Mgambo, ulinzi 
shirikishi na polisi jamii. 

(c) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya Maendeleo na taarifa ya hali 
ya Kata sharti ijumuishe pia taarifa za shughuli za kiuchumi, 
taarifa ya mavuno ya mazao ya chakiula na biashara pamoja na 
taarifa ya utunzaji wa mazingira na vyanzo vya maji. 
 

 (4) Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha taarifa kutoka 
kwenye Kata, zinaandaliwa na kuwasilishwa na Diwani wa Kata hiyo 
kwenye Baraza la Madiwani ili ipitiwe na kuchambuliwa kwa nia ya 
kupata hoja zitakazowasilishwa katika vikao vya Kamati husika na 
kutoa mrejesho. 

 
Mafanikio 
na 
changa-
moto 

(5) Mwasilishaji wa taarifa atatakiwa kuelezea mafanikio 
yaliyopatikana, changamoto zilizo jitokeza na mbinu za 
kukabiliana nazo; 

 
 (6) Mbinu za kukabiliana na changamoto sharti ziwekewe 

malengo na muda Maalum wa kuzitatua. 
 
(7) Taarifa za mapokeo ya fedha na matumizi yake 

zitakazokuwa zimeandaliwa na Afisa Mtendaji wa Kata, 
zitawasilishwa sanjari na miradi iliyotekelezwa na gharama 
zake. 

   
(8) Baada ya taarifa kutoka kwenye Kata  kupokelewa na 

Halmashauri, itamaanisha kuwa taarifa hizo zimeidhinishwa na 
mapendekezo yaliyomo kwenye taarifa yatatekelezwa na Halmashauri, 
na Kata kupewa  taarifa ya utekelezaji wa majukumu hayo. 

 

 
 

Uhuru wa 
kutoa 
Mawazo 
wakati  
wa 
Majadi-
liano 

26. Kutakuwepo na uhuru wa kutoa mawazo wakati wa 
majadiliano katika mikutano ya Halmashauri na uhuru huo hautaweza 
kuhojiwa katika mahakama yoyote au mahali popote nje ya Mkutano 
wa Halmashauri. 

 
 
 

Kauli 
zenye 
Kashfa 

27.-(1) Inapotokea, kulingana na maoni ya Mwenyekiti au mtu 
yeyote anayeongoza Mkutano, kuwa kauli iliyotolewa na Mjumbe 
inakashifu mtu yeyote, Mwenyekiti atamtaka Mjumbe aliyetoa kauli 
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hiyo kufuta kauli yake na kumwomba msamaha mtu aliyekashifiwa 
kwa maandishi ndani ya muda wa siku saba tangu kauli hiyo ya kashfa 
ilipotamkwa. 

 
 (2) Endapo Mjumbe aliyetoa kauli za kashfa atakataa kufuta 

kauli yake na kuomba msamaha kwa maandishi kama inavyoelekezwa 
katika Kanuni Ndogo (1) ya Kanuni hii, Mwenyekiti au mtu 
anayeongoza Mkutano, atamsimamisha Mjumbe huyo kuhudhuria 
vikao vitatu mfululizo vya Halmashauri. 

 
(3) Mjumbe aliyesimamishwa kwa mujibu wa Kanuni Ndogo (2) 

ya Kanuni hii atapoteza haki zake zote ikiwa ni pamoja na posho, nauli 
na upendeleo na kinga kwa muda wote wa kusimamishwa kwake. 

 

 

Maamuzi 
ya 
Mikutano 
ya Halma-
shauri 

28.-(1) Masuala yote yaliyojadiliwa na kupendekeza katika 
Mkutano wowote wa Halmashauri yataamuliwa kulingana na wingi 
wa kura za Wajumbe waliohudhuria Mkutano huo, na ikitokea kura za 
Wajumbe zikalingana, basi Mwenyekiti au Mjumbe yeyote mwingine 
anayeongoza Mkutano, atapiga kura ya turufu mbali ya kura ya 
kawaida. 

 
(2) Iwapo suala linalopigiwa kura linahusu kutokuwa na imani au 

kumwondoa Mwenyekiti madarakani, au jambo lolote lingine kama 
itakavyoamuliwa na Halmashauri, kura zitapigwa kwa siri. 

 

 

Mwaliko 
kwa 
wasioku-
wa 
Wajumbe 
kushiriki 
na 
kuzungu-
mza 
kwenye 
Vikao vya 
Halma-
shauri 

29.-(1) Mwenyekiti, baada ya kushauriana na Wajumbe, anaweza 
kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na kuzungumzia jambo lolote, au 
kushiriki kwa njia yoyote, katika Mkutano wowote wa Halmashauri 
lakini mwalikwa huyo hatakuwa na haki ya kupiga kura katika 
Mkutano huo. 

 

 (2) Wakuu wa Idara za Halmashauri wanapaswa kuhudhuria 
mikutano yote ya Halmashauri lakini hawatakuwa na haki ya kupiga 
kura katika mikutano hiyo. 

 

Mihtasari 
ya kata na 
vijiji 

30. Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha mihtasari yote ya 
Kamati za Maendeleo za Kata, Halmashauri za Vijiji na Mikutano 
Mikuu ya Vijiji inapitiwa na kuchambuliwa kwa nia ya kupata hoja 
zitakazowasilishwa katika vikao vya Kamati husika na kutoa mrejesho 
inavyopaswa. 
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Mihtasari 
ya Halma-
shauri 
kupele-
kwa kwa 
Mkuu wa 
Wilaya na 
Mkuu wa 
Mkoa 

31.-(1) Mihtasari ya Halmashauri itatolewa na kupelekwa kwa 
taarifa, kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa ambamo 
Halmashauri imo katika muda wa siku 7 baada ya kuthibitishwa kwa 
mihutasari hiyo. 

 
(2) Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa wanaweza kupewa, 

wakiomba, nakala ya mihtasari au sehemu ya mihtasari ya Kamati za 
Kudumu na Kamati nyingine. 

 
(3) Wakuu wa Wilaya na Wakuu wa Mikoa hawatabadilisha au 

kubatilisha au kuagiza kubadilisha au kubatilisha uamuzi wa 
Halmashauri. 

 

 
 

Hoja 
kuhusu 
Matumizi 

32. Hoja yoyote isiyotokana na mapendekezo au taarifa ya 
Kamati ya Fedha, Utawala na Mipango na ambayo, kama 
ikikubaliwa,itaongeza matumizi au kupunguza mapato yaliyo chini ya 
usimamizi wa Kamati yoyote, au itasababisha matumizi ya Kamati ya 
Kudumu, baada ya kupendekezwa au kuungwa mkono, itaahirishwa 
bila majadiliano mpaka Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 
unaofuata, na Kamati yoyote inayohusika na hoja hiyo itafikiria iwapo 
ingependa kutoa taarifa kuhusu athari za kifedha za pendekezo hilo. 

 

Kupoke-
lewa kwa 
taarifa za 
Kamati 
 

33.-(1) Taarifa ya Kamati inapowasilishwa kwenye Halmashauri, 
hoja itakuwa “kwamba taarifa ipokelewe”na baada ya kukubaliwa na 
Wajumbe taarifa itaanza kujadiliwa kipengele kimoja baada ya kingine 

 

(2) Mapendekezo yoyote yaliyomo katika taarifa hiyo yatapigiwa 
kura baada ya nyingine iwapo Mjumbe yeyote atapenda iwe hivyo. 
Baada ya hapo taarifa nzima itawasilishwa mbele ya Mkutano kwa 
kupokelewa ikiwa na au bila marekebisho. 

 

 

Kuidhini-
shwa kwa 
taarifa ya 
Kamati 

34. Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na Halmashauri 
itamaanisha kuwa hatua zilizochukuliwa na Kamati iliyowasilisha 
taarifa hiyo zimeidhinisha na mapendekezo yaliyo kwenye taarifa 
yatatekelezwa na kwamba Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa 
ameelekezwa kama inavyotakiwa. 

 

Uhalali 
wa 
majadili-
ano ya 
Halma-
shauri 

35. Uhalali wa majadiliano kwenye Halmashauri hautaathiriwa na 
nafasi yoyote wazi ya Mjumbe, dosari zozote zilizo katika uchaguzi au 
uteuzi wa Wajumbe wa Kamati au zile za maafisa wake. 
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Uwezo wa 
Halma-
shauri 
kujigeuza 
kuwa 
Kamati ya 
Halma-
shauri 
nzima 

36 Halmashauri inaweza kujigeuza kuwa Kamati ya  Halmashauri, 
na mara baada ya kujigeuza, taratibu za kuendesha vikao vya Kamati 
za Kudumu zitatumika. 

 
 

Hoja  
zinazo-
husu 
watumishi 
wa 
Halma-
shauri 

37. Kama litajitokeza jambo lolote katika kikao cha Halmashauri 
linalohusu uteuzi, kupandishwa cheo, kufukuzwa kazi, mishahara au 
mazingira ya kazi au utendaji kazi kwa jumla wa mtumishi yeyote wa 
Halmashauri, jambo hilo litajadiliwa katika Kamati ya Halmashauri 
nzima. 

 
Kushiriki 
kwa 
Umma 

38.-(1) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la Halmashauri 
anaweza kuhudhuria kikao cha Halmashauri kwa nia ya kuwasilisha 
hoja mbele ya Halmashauri, baada ya kutoa taarifa kwa maandishi kwa 
Mkurugenzi, na Mkurugenzi akamkubali kufanya hivyo 

 
(2) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la Halmashauri 

anaweza kualikwa kuhudhuria kikao cha Kamati au Kamati Ndogo 
kabla uamuzi haujafanyika kuhusu masuala ambayo ana maoni 
mahsusi. 

 

 

Uahirisha-
ji wa 
Vikao 

39.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) ya 
Kanuni 17 na Kanuni Ndogo ya 2 ya Kanuni hii, Halmashauri 
haitaahirisha Mkutano wake hadi dondoo zote za agenda ya Mkutano 
huo zitakapojadiliwa na kutolewa uamuzi. 

 
(2) Pale ambapo katika Mkutano wowote wa Halmashauri akidi 

haikutimia, Wajumbe waliopo wataahirisha Mkutano na utaratibu wa 
kuitisha Mkutano mwingine utafanyika kwa kuzingatia maelekezo ya 
Kanuni hizi.  

 

 

 SEHEMU YA IV 
KAMATI 

Kamati za 
Kudumu 

40.-(1) Halmashauri katika Mkutano wake wa mwaka itateua 
Wajumbe wa Kamati za Kudumu zifuatazo ambazo zitakuwa na idadi 
ya Wajumbe (ukimwondoa Mwenyekiti wa Halmashauri isipokuwa 
katika Kamati ya Fedha na Utawala) kama inavyoonyesha hapa chini 
au kama itakavyorekebishwa na Halmashauri mara kwa mara. 
Isipokuwa katika kuteua Wajumbe wa Kamati ya Fedha, Utawala na 
Mipango Mwenyekiti na Mkurugenzi watazingatia uwiano wa 
uwakilishi wa vyama katika Halmashauri.   
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Kamati Idadi ya 

Wajumbe 
Akidi 

(a) Kamati ya Fedha na 
Mipango 

………………
…… 

……….. 

(b) Kamati ya Elimu,Afya na 
Maji 

………………
…… 

………... 

(c) Kamati ya Masuala ya 
Uchumi, Ujenzi na 
Mazingira. 

………………
…… 

………... 

(d) Kamati ya Maadili  ya 
Madiwani    

………………
…… 

………... 

(e) Kamati ya Kudhibiti 
Ukimwi 

………………
…… 

………... 

  
 (2) Kila Mjumbe wa Halmashauri atakuwa Mjumbe wa 

angalau Kamati moja ya Kudumu. Kamati ya Fedha  na Utawala 
itakuwa na Wajumbe wafuatao- 

  
(a) Mwenyekiti wa Halmashauri ambaye atakuwa Mwenyekiti. 

(b) Makamu Mwenyekiti  

(c) Mbunge au Wabunge wa Majimbo wanaowakilisha Majimbo 
katika eneo la Halmashauri 

(d) Wenyeviti wa Kamati za Kudumu za Halmashauri 

(e) Wajumbe wengine wasiozidi wawili(2)  watakaopendekezwa 
na Mwenyekiti na kupigiwa kura na Baraza la Halmashauri 
mmoja kati yao awe Mwanamke.   

 (3)  Halmashauri yenye Madiwani wasiozidi ishirini(20), Idadi ya 
wajumbe wa Kamati wa Fedha itakuwa kama ilivyoonyeshwa kwenye 
Kanuni ya 40(2). 

 
(4) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) ya Kanuni hii, 

Halmashauri yenye idadi ya Madiwani wanaozidi ishirini (20) na 
wasiozidi thelathini na tano (35) Wajumbe wa Kamati ya Fedha 
watakuwa kama ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni ya 41(2) pamoja na 
wajumbe wengine wawili (2) watakaotokana na orodha 
itakayopendekezwa na Mwenyekiti na kupigiwa kura na Baraza la 
Halmashauri mmoja kati yao awe mwanamke. 

 

 

 (5) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (2)(3) na (4) ya 
Kanuni hii, Halmashauri yenye idadi ya Madiwani wanaozidi   
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 thelathini na tano(35) na zaidi Wajumbe wa Kamati ya Fedha 
watakuwa kama ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni ya 41(2) pamoja na 
wajumbe wengine wane (4) watakaotokana na orodha 
itakayopendekezwa na Mwenyekiti na kupigiwa kura na Baraza la 
Halmashauri wawili kati yao wawe wanawake. 

 
(6) Wajumbe wa Kamati za Kudumu watashika nyadhifa zao 

kwa muda wa mwaka mmoja na wataendelea kushika nyadhifa hizo 
mpaka Mkutano wa mwaka wa Halmashauri unaofuata. Isipokuwa 
Wajumbe waliochaguliwa kwenye Mkutano wa kwanza baada 
Uchaguzi Mkuu watashika nyadhifa zao kwa muda uliobaki kumaliza 
Mwaka wa Fedha ambapo Uchaguzi utafanyika tena. 

 
(7) Halmashauri inaweza wakati wowote kuvunja na kuunda 

upya Kamati ya Kudumu iliyoteuliwa kwa mujibu wa Kanuni hii ya 
Kudumu, endapo kufanya hivyo kutakuwa ni kwa manufaa ya 
Halmashauri. 

 
(8) Hakuna Halmashauri itakayounda Kamati ya Kudumu mpya 

zaidi ya Kamati zilizotajwa kwenye Kanuni ya 40(1) hapo juu, 
isipokuwa baada ya kuomba na kupata idhini ya maandishi kutoka 
kwa  Waziri.  

 
(9) Maombi ya Halmashauri ya kuanzisha Kamati mpya ya 

Kudumu lazima yakidhi na yawe na maelezo yafuatayo; 
(a)  Upekee wa majukumu  yanayoombewa kuundwa kwa Kamati 

ya Kudumu mpya na  majukumu hayo yawe hayawezi 
kutekelezwa na Kamati za Kudumu zilizopo na zilizotajwa 
kwenye Kanuni ya 40(1) hapo juu. 

(b) Gharama za uendeshaji wa Kamati hiyo kwa mwaka. 
(c) Kuundwa kwa Kamati ya Kudumu hiyo mpya ni hitajio la 

lazima na ni kipaumbele cha Halmashauri na jamii kwa 
ujumla. 

 

 

 (10) Kamati yoyote itakayoundwa na Halmashauri bila idhini ya 
Waziri itakuwa batili na maamuzi yake yote yatakuwa batili.  

 
Mwenye-
kiti wa 
Halma-
shauri 
kuwa 
Mjumbe 
wa 
Kamati 
zote 

41. Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa Mjumbe wa Kamati 
zote za Kudumu za Halmashauri. 
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Uwezo wa 
Kamati 

42. Kamati zote za Halmashauri zitawasilisha taarifa zao kwa 
Halmahauri, na hakuna hatua itakayochukuliwa kutekeleza uamuzi 
wowote wa Kamati yoyote mpaka hapo taarifa ya Kamati husika 
itakapokuwa imewasilishwa na kukubaliwa na Halmashauri, 
isipokuwa pale ambapo idhini ya kuchukua hatua imekasimiwa kwa 
Kamati. 
 

Kamati za 
Pamoja 

43.-(1) Halmashauri inaweza kukubaliana na Halmashauri 
nyingine kuteua Kamati ya pamoja kutokana na Wajumbe wao kwa 
madhumuni yoyote yale ambayo wana maslahi ya pamoja, na 
Halmashauri hizo zinaweza kukasimu kwa Kamati hiyo ya pamoja, 
kutegemea na masharti na mipaka zitakazoweka kama watakavyoona 
inafaa, madaraka au kazi ya Halmashauri zinazohusiana na 
madhumuni yaliyozifanya ziunde Kamati hiyo, isipokuwa shughuli 
zile ambazo Halmashauri haziruhusiwi kukasimu. 

 
(2) Muundo na muda wa kazi wa Wajumbe wake na mipaka ya 

eneo ambamo Kamati hiyo ya pamoja itafanya kazi, itapangwa na 
Halmashauri zinazoiteua. 

 
(3) Kamati ya pamoja haitaingia katika gharama zozote zaidi ya 

zile ambazo zimeidhishwa na mamlaka iliyoteua Kamati hiyo. 
 

 
 

Kukasimu 
Madaraka 
kwenye 
Kamati 

44.-(1) Kufuatana na Kanuni Ndogo ya (2) ya Kanuni hii pamoja 
na masharti mengine ambayo Halmashauri itaona inafaa, Halmashauri 
inaweza kukasimu kwa Kamati uwezo wa kutekeleza kazi yoyote kwa 
niaba yake. 

 
(2) Halmashauri haitakasimu kwa Kamati yoyote uwezo wa: 
(a) kutunga Sheria Ndogo; 

(b) kuweka na kutoza kodi; 

(c)   kuidhinisha makadirio ya mapato na matumizi  ya 
Halmashauri, 

(d) kutoza ada na ushuru, 

(e) kuidhinisha mpango na bajeti ya Halmashauri, 

(f) kuingia mikataba mbalimbali ikiwa ni pamoja na mikataba 
ya kukopa,  

(g) kupitisha mpango wa utoaji huduma. 
 

 

 (3) Kazi za kila Kamati ya Kudumu ya Halmashauri ni kama 
zilivyoonyeshwa katika jedwali la Kanuni za Kudumu hizi.  
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 (4) Halmashauri inaweza kusitisha au kurekebisha uamuzi wa 
kukasimu madaraka yoyote kwa Kamati, lakini usitishaji au 
urekebishaji huo hautaathiri jambo lolote lililofanywa kutokana na 
uamuzi wowote uliochukuliwa kihalali na Kamati. 

 
(5)  Shughuli yoyote iliyotekelezwa na Kamati kutokana na 

kukasimiwa kwa mujibu wa Kanuni hii itatambuliwa kuwa imefanywa 
au kutekelezwa na Halmashauri 

 

 

Kamati 
Ndogo  

45.(1) Kamati yoyote au Kamati ya pamoja inaweza kuteua 
Kamati Ndogo kutokana na Wajumbe wake kadri itakavyoona inafaa 
kwa ajili ya kuchunguza na kutoa taarifa kuhusu jambo lolote, lakini 
Kamati haitakasimu madaraka yake ya kiutendaji kwa Kamati Ndogo 
yoyote. 

 
(2) Idadi ya Wajumbe wa Kamati Ndogo pamoja na muda 

watakaotumikia vitaamuliwa na Kamati iliyoteua Kamati Ndogo hiyo. 
 
(3) Mwenyekiti wa Kamati atakuwa Mjumbe wa Kamati Ndogo 

yoyote kwa mujibu wa wadhifa wake isipokuwa kama atamfahamisha 
Mkurugenzi kwa maandishi kuwa hatakuwa Mjumbe wa Kamati hiyo. 

  
(4) Kila Kamati Ndogo inaweza kumteua mmoja wa Wajumbe 

wake kuwa Mwenyekiti wa Kamati Ndogo husika. 
 

 
 
 

Mikutano 
ya Kamati 

46.-(1) Mkutano wa kwanza wa Kamati utaitishwa na Mkurugenzi 
ndani ya mwezi mmoja baada ya Kamati kuteuliwa na baada ya hapo 
kulingana na ratiba ya mikutano kama itakavyoidhinishwa na 
Halmashauri. 

 
(2) Taarifa ya angalau saa ishirini na nne yenye ajenda za kikao 

itabidi kutolewa kwa Wajumbe kabla ya Mkutano wa Kamati. 
 
 

 

 (3) Idadi ya Kamati haitazidi idadi ambayo itawekwa na Waziri 
kutokana na uwezo aliopewa chini ya kifungu cha 75(3) cha Sheria. 

 
Mwenye-
kiti wa 
Kamati 

47.-(1) Katika kikao chake cha kwanza baada ya Mkutano wa 
mwaka wa Halmashauri na kabla ya kuendelea na shughuli yoyote 
nyingine, kila Kamati itamchagua Mwenyekiti wa Kamati kwa mwaka 
unaohusika. 

 
(2) Mwenyekiti wa Kamati, isipokuwa Kamati ya Fedha na 

Utawala, atachaguliwa kwa kura ya siri ya Wajumbe walio wengi kwa 
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kupiga kura ya siri kwenye eneo la faragha litakalotengwa na 
Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 

 

(3) Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa pia Mwenyekiti wa 
Kamati ya Fedha na Utawala. 

 

(4) Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Kamati itakuwa wazi 
katika kipindi cha mwaka husika, Mkurugenzi atatoa taarifa kwa 
Wajumbe wote wa Kamati kuwa katika kikao kijacho cha kawaida cha 
Kamati husika dondoo ya kumchagua Mwenyekiti wa Kamati kwa 
kipindi cha mwaka kilichosalia itakuwa ya kwanza katika agenda.  

 
Mkutano 
Maalum 
wa 
Kamati 

48.-(1) Mkutano Maalum wa Kamati utaitishwa baada ya theluthi 
mbili ya Wajumbe wa Kamati kuomba kwa maandishi kuwa Mkutano 
huo ufanyike na kueleza sababu. 

 
(2) Taarifa ya Mkutano Maalum wa Kamati itaonyesha shughuli 

itakayofanyika katika Mkutano Maalum huo na hakuna jambo jingine 
lolote litakalojadiliwa katika Mkutano huo. 

 

 

Ajenda za 
Kamati 

49. Mjumbe wa Kamati atakuwa na haki ya hoja zake kuwekwa 
katika ajenda ya Kamati kama atatoa taarifa ya angalau siku nne(4) 
kabla ya tarehe ya kikao. 

  
Mahudhu-
rio katika 
mikutano 
ya Kamati 

50.-(1) Mjumbe wa Kamati ya Kudumu au Kamati Ndogo, 
ambaye ameshindwa kuhudhuria Mkutano wa Kamati Ndogo, 
hataruhusiwa kutuma mtu mwingine kumwakilisha kwenye Mkutano 
wa Kamati au Kamati Ndogo. 

 

(2) Mjumbe wa Halmashauri hatakuwa na haki ya kuhudhuria 
kikao chochote cha Kamati au Kamati Ndogo ambamo yeye si 
Mjumbe, isipokuwa kama Kamati au Kamati Ndogo inayohusika 
imemwalika kuhudhuria, na hata hivyo hatakuwa na haki ya kupiga 
kura au kudai posho kwa kuhudhuria Mkutano huo wa Kamati au 
Kamati Ndogo. 

 

 

Mtoa hoja 
kualikwa 
kwenye 
Mkutano 
wa 
Kamati 

51. Mjumbe wa Halmashauri anayewasilisha hoja ambayo 
imepelekwa kwenye Kamati atapewa taarifa ya Mkutano wa Kamati 
ambamo hoja yake imepagwa kuzungumzwa na kama atahudhuria 
atapewa nafasi ya kuizungumzia. 

 
 
 

Waalikwa 
wasio-
kuwa 
Wajumbe 
kuhudhu-
ria na 
kushiriki 

52. Mwenyekiti wa Kamati, Kamati ya pamoja au Kamati Ndogo 
baada ya kushauriana na Wajumbe wa Kamati, Kamati ya pamoja na 
Kamati Ndogo, anaweza kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na 
kuzungumza kwenye Mkutano kuhusu suala lolote au kushiriki kwa 
namna yoyote kwenye kikao cha Kamati, lakini mtu huyo 
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katika 
Mikutano 
ya Kamati 

atakayealikwa hatakuwa na haki ya kupiga kura kwenye Mkutano huo. 
 
 
 

Mahudhu-
rio ya 
umma na 
Vyombo 
vya 
Habari 
kwenye 
Mikutano 
ya Kamati 
na Kamati 
Ndogo 
 

53. Majadiliano katika Kamati, Kamati ya pamoja au Kamati 
Ndogo hayatakuwa wazi kwa umma na vyombo vya habari, isipokuwa 
kwa kutokana na azimio la Halmashauri linaloruhusu kuwa umma na 
vyombo vya habari vihudhurie. 

Athari za 
nafasi 
wazi 
kwenye 
Kamati 

54.-(1) Kunapotokea nafasi wazi kwenye Kamati, Kamati ya 
pamoja au Kamati Ndogo, Kamati itaendelea kutekeleza shughuli zake 
licha ya kuwepo kwa nafasi wazi hiyo au hizo au mpaka nafasi hiyo au 
hizo zitakapojazwa, kwa njia ya uchaguzi au uteuzi. Mjumbe 
atakayejaza nafasi hiyo atashika nafasi hiyo kwa kipindi kilichosalia 
cha Mjumbe ambaye nafasi yake imekuwa wazi. 

 
(2) Uhalali wa tendo lolote au maamuzi ya Mkutano wowote wa 

Kamati hautaathiriwa kutokana na hitilafu katika uteuzi wa Mjumbe 
aliyeshika nafasi hiyo au nafasi hiyo kuachwa wazi na Mjumbe, au 
Wajumbe au Mjumbe au Wajumbe kuamua kutoka kwenye kikao kwa 
lengo la kukwamisha jambo linalotaka kutolewa maamuzi na Kamati 
hiyo. 

 

 

Akidi 
kwenye 
Mikutano 
ya Kamati 

55. Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano hawatafikia 
akidi ya Mkutano, Mkurugenzi    atauahirisha Mkutano huo na 
kuuitisha tena ndani ya siku saba (7) na endapo akidi haitatimia 
tena, idadi yoyote ya Wajumbe waliohudhuria itatengeneza akidi 
ya Mkutano ambapo Mkutano huo utaendelea na utakuwa halali 
na Mkurugenzi atamjulisha Waziri kuwepo kwa hali hiyo. 

 
Kanuni za 
Kudumu 
katika 
Mikutano 
ya Kamati 

56.-(1) Kanuni ya 16 ya Kanuni hizi za Kudumu itatumika, baada 
ya kufanya marekebisho yanayostahili, kwenye mikutano ya Kamati 
za Halmashauri. 

 
(2) Mjumbe anapozungumza katika Mkutano wa Kamati atakuwa 

ameketi na anaweza kuzungumza zaidi ya mara mbili juu ya jambo 
linalojadiliwa. 
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Upigaji 
kura 
kwenye 
Mikutano 
ya Kamati 

57. Masuala yote yanayoletwa mbele ya Kamati yataamuliwa kwa 
wingi wa kura za Wajumbe waliohudhuria na kupiga kura kwenye 
Mkutano husika. Endapo kunatokea kura mlingano mtu anayeongoza 
kikao hicho atakuwa na kura ya turufu. 

 
Mihtasari 
ya Kamati 

58.-(1) Muhtasari wa kila Kamati, Kamati ya pamoja na Kamati 
Ndogo, utajumuisha majina ya Wajumbe waliohudhuria na 
wasiohudhuria,  na utasainiwa kwenye Mkutano unaofuata na mtu 
aliyeongoza Mkutano na muhtasari uliosainiwa hivyo, kama hakuna 
ushahidi wa kuwa una makosa, utapokelewa kwa ushahidi bila 
uthibitisho zaidi. 

 
(2) Hakuna hoja au mjadala utakaoendeshwa kuhusiana na 

muhtasari wa Kamati isipokuwa kuhusu usahihi wa suala lolote 
linalohusu usahihi litatolewa kwa hoja. 

 

 

Kufikiri-
wa Upya 
Maamuzi 

59. Pale ambapo suala lililowasilishwa limeamuliwa kwa mujibu 
wa Kanuni ya 55, suala hilo halitaanza kujadiliwa upya katika 
Mkutano huo wa Kamati isipokuwa kama hoja hiyo inaungwa mkono 
na theluthi mbili ya Wajumbe waliohudhuria na kupiga kura. 

 
Kutunza 
siri za 
majadili-
ano ya 
Kamati na 
Kamati 
Ndogo 

60. Mjumbe wa Kamati au Kamati Ndogo hatatoa nje jambo lolote 
lililoletwa au kuzungumzwa kwenye Kamati au Kamati Ndogo bila 
ruhusa ya Kamati hiyo, au kuzungumza kwenye Kamati Ndogo mpaka 
hapo Kamati hiyo au Kamati Ndogo hiyo itakapokuwa imetoa taarifa 
kwenye Halmashauri au itakapokuwa imekamilisha utekelezaji wa 
jambo hilo. 

 
Kujiuzulu 
wadhifa 
wa 
Mwenye-
kiti wa 
Kamati 

61.Mwenyekiti wa Kamati anaweza kujiuzulu wadhifa wake kwa 
kutoa taarifa ya maandishi aliyoisaini na kutuma kwa Mkurugenzi. 

 
 
 

Kujiuzulu 
ujumbe 
wa 
Kamati na 
kujazwa 
kwa 
nafasi 
iliyowazi 

62.-(1) Mjumbe yeyote wa Kamati anaweza kujiuzulu wadhifa 
wake kwa kutoa taarifa ya maandishi aliyoisaini na kuituma kwa 
Mkurugenzi. 

 (2) Nafasi inayotokana na kujiuzulu kwa Mjumbe itajazwa  na 
Halmashauri katika kikao chake cha kawaida baada ya tarehe ya 
kujiuzulu kwa Mjumbe. 
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SEHEMU YA V 
UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA HUDUMA NA 

UJENZI 
 

Taratibu 
za 
uagizaji 
Sura ya 
290 

63.-(1) Uagizaji wa mali, huduma na ujenzi katika Halmashauri 
utazingatia Kanuni za Manunuzi zilizotungwa chini ya kifungu cha 68 
cha Sheria za Fedha za Serikali za Mitaa,Sura ya 290 na Sheria ya 
Manunuzi ya mwaka 2011. 

 

(2) Kutakuwepo na Bodi ya Zabuni ambayo imeanzishwa  kwa 
mujibu wa Kanuni za Bodi ya Zabuni (Uanzishwaji na Mwenendo) za 
Serikali za Mitaa  na ambayo itasimamia shughuli zote za uagizaji 
katika Halmashauri. 

 

(3) Muhtasari wa Bodi ya Zabuni utapaswa kuwasilishwa 
kwenye kikao kifuatacho cha Halmashauri baada ya muhtasari 
huo kujadiliwa na kupitishwa kwanza na Kamati ya Fedha na 
Utawala 

 

 
 

Kumbuku
mbu za 
majadili-
ano 
yanayo-
husu 
uagizaji 

64. Bodi ya zabuni ya Halmashauri itaweka kumbukumbu ya 
majadiliano yanayohusu taratibu za ununuzi zikiwa na angalau taarifa 
zifuatazo:-    

(a) Maelezo mafupi kuhusu vitu, ujenzi au huduma 
zinazotarajiwa kutolewa na haja iliyosababisha Bodi kuitisha 
zabuni. 

(b) Majina na anuani ya wazabuni waliowasilisha zabuni, maelezo 
kuhusu sifa au ukosefu wa sifa za wazabuni waliowasilisha 
zabuhi zao. 

(c) Bei au msingi wa upangaji wa bei na muhtasari wa masharti 
mengine muhimu ya kila zabuni na  ya kila mkataba wa 
uagizaji wa mali, huduma na ujenzi; 

(d) Muhtasari wa tathmini na mlinganisho wa zabuni pamoja na 
upendeleo uliokuwepo katika tathmini hiyo; 

(e) Kama zabuni zilikataliwa tamko kuhusu uamuzi huo na sababu 
za uamuzi huo; 

(f) Kama utaratibu mwingine wa kupata vitu au huduma 
mbalimbali ya utaratibu wa zabuni ndio uliotumika, basi 
tamko kuhusu sababu zilizoifanya Bodi iamue kutumia 
utaratibu huo mwingine. 

(g) Kama zabuni ilikataliwa kwa kuwa mzabuni alitoa, alikubali 
kutoa moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja, 
kwa mtumishi wa sasa au wa zamani wa Halmashauri, 
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bakshishi ya aina yoyote, ahadi ya kumwajiri au kitu chochote 
kinachohusiana na ajira au chenye thamani, kama hamasisho 
kwa utendaji au uamuzi au utaratibu wa kutumia, tamko 
kuhusu jambo hilo. 

(h) Katika upataji wa huduma, sababu na hali iliyoifanya Bodi 
kuchagua utaratibu wa kutumia katika upataji huo wa huduma. 

(i) Katika upataji wa vitu au huduma ambao Bodi imeamua 
kudhibiti ushiriki kwa misingi ya Taifa, Mkoa au Wilaya, 
tamko kuhusu sababu na hali iliyofanya Bodi kudhibiti 
ushiriki huo. 

(j)  Katika upataji wa vifaa na huduma kwa kuwaomba watoaji 
kutoa mapendekezo yao moja kwa moja tamko la sababu na 
hali iliyofanya Bodi kuamua kutumia utaratibu huo; na; 

(k) Muhtasari wa maombi yoyote ya ufafanuzi kuhusu mchujo wa 
zabuni au nyaraka za zabuni na majibu yaliyotolewa pamoja 
na muhtasari wa marekebisho yoyote yaliyofanywa katika 
nyaraka hizo. 

 (2) Sehemu ya kumbukumbu zilizotajwa kwenye Kanuni Ndogo 
ya (1) (a) na (b) ya Kanuni hii zitatolewa, kama zikiombwa, kwa mtu 
yeyote baada ya zabuni kutangazwa, kufunguliwa na kukubaliwa, au 
baada ya kusimamishwa kwa taratibu za uagizaji bila ya kuingia katika 
mkataba wa uagizaji. 

 
 (3) Sehemu ya kumbukumbu zilizoelekezwa katika Kanuni Ndogo 

ya (1) (c) hadi  (g) ya Kanuni hii kama itaombwa, itatolewa kwa 
wazabuni waliowasilisha zabauni baada ya zabuni kukubaliwa au 
baada ya kusitishwa bila ya kuingia kwenye mkataba wa utoaji wa vitu 
au huduma. 

 
(4) Isipokuwa kama itaelekezwa hivyo na mahakama yenye 

mamlaka na kutegemeana na masharti ya maelekezo hayo, Bodi 
haitatoa habari: 
 

(a) kama utoaji huo wa habari utakuwa kinyume cha Sheria; 
utazuia utekelezaji wa Sheria; hautakuwa na maslahi kwa 
umma; utahatarisha maslahi halali ya kibiashara ya wahusika 
au utazuia ushindani halali; na; 

 
(b) habari zinazohusu uchambuzi, tathmini na ulinganisho wa 

zabuni pamoja na bei mbali ya muhtasari ulioelezwa kwenye 
Kanuni Ndogo ya (1) (e) ya Kanuni hizi. 
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 (5) Mara baada ya zabuni kujadiliwa na Bodi, Katibu atamjulisha 
Mzabuni aliyefanikiwa ili makubaliano ya nyaraka za mkataba yaweze 
kufikiwa. 

 
(6) Nakala za muhtasari zitapelekwa kwa siri kwa kila Mjumbe wa 

Bodi, Mkurugenzi, Mweka Hazina, Mkaguzi wa Ndani na Mkuu wa 
Idara husika kwa taarifa na kumbukumbu. 

 
(7) Kila mzabuni ambaye hakufanikiwa atajulishwa na akiomba 

sababu za kutokubaliwa kwa zabuni yake atapaswa kupewa sababu. 
 
(8) Bodi ya Zabuni kwa kuzingatia masharti ya Kanuni za uagizaji 

itaandaa taarifa ya mwenendo na maamuzi ya zabuni zilizoitishwa na 
kuwasilishwa kwenye Mkutano wa kawaida wa Halmashauri kupitia 
Kamati ya Kudumu husika. 

 

 
 
 

Uzuiaji 
wa 
Rushwa 

65. Katika mkataba wowote wa kimaandishi, yatawekwa maneno 
ambayo yataonyesha kuwa Halmashauri itakuwa na haki kusitisha 
mkataba na kumdai Mkandarasi malipo ya fidia kutokana na 
kusimamishwa kwa mkataba huo endapo Mkandarasi atabainika kuwa 
ameahidi kutoa au ametoa, au amekubali kutoa kwa mtu yeyote 
zawadi yoyote au upendeleo wa aina yoyote kama kishawishi au 
zawadi kwa kufanya au kumpendelea au kutomkubali mtu yeyote 
kuhusiana na mkataba na Halmashauri au kama vitendo hivyo 
vitakuwa vimefanywa na mtumishi yeyote aliyeajiriwa naye au kwa 
niaba yake iwe Mkandarasi anafahamu au hafahamu atakuwa 
ametenda kosa chini ya Sheria ya Kuzuia na Kudhibiti Rushwa ya 
mwaka 2007. 

 

Usimami-
zi wa 
Mikataba 

66.-(1) Mkurugenzi wa Halmashauri atawajibika katika 
usimamiaji na ufuatiliaji mzuri wa Mikataba. 

 

(2) Mkataba wa upataji vitu hautabadilishwa kwa namna yoyote 
ile baada ya kutiwa saini na pande zinazohusika isipokuwa kama 
mabadiliko hayo ni:- 

(a) kwa faida ya Halmashauri na hayailetei hasara Halmashauri; 

(b) yamethibitishwa na Bodi ya zabuni ya Halmashauri; na 

(c) Upande mwingine unaafiki. 

 

 (3) Malipo ya mwisho hayatafanywa mpaka mkataba mzima 
utakapokuwa umekamilika kutokana na kuridhika kwa Halmashauri na 
kulingana na vipengele vya mkataba unaohusika. 

 

(4) Malipo ya fedha za salio hayatalipwa mpaka upite muda wa 
miezi sita na kazi iwe haina kasoro. 
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Uvunjaji 
wa 
Mkataba 

67. Pale ambapo mkataba uliotiwa lakiri/muhuri na Halmashauri 
haukufuatwa na mkandarasi, ikiwa ni pamoja na ucheleweshaji 
usiokuwa wa kimsingi, Mkurugenzi atashauriana mapema 
iwezekanavyo na Kamati ya Fedha ,Uongozi na Mpango kwa 
kuzingatia taratibu zilizowekwa kwenye mkataba, itaamua hatua 
muafaka za kuchukua na kumfahamisha Mkandarasi juu ya uamuzi 

 
Rejesta ya 
Mikataba 

68.-(1) Mkurugenzi atatunza maelezo yote ya mikataba kwenye 
rejesta ya mikataba na atafanya ulinganifu wa malipo halisi na yale 
yaliyoidhinishwa. 

 
(2) Taarifa ya matumizi yote ya ziada lazima yapelekwe kwenye 

Bodi ya Zabuni yakiambatana na maelezo kutoka kwa Mkurugenzi. 
 

 

Diwani/au 
Afisa 
kutokuwa 
na 
maslahi 
katika 
Mikataba 

69.-(1) Endapo Diwani au Afisa wa Halmashauri ana maslahi ya 
kifedha ya moja kwa moja au vinginevyo katika mkataba wowote, 
mkataba unaopendekezwa au jambo lolote, na yupo kwenye Mkutano 
wa Halmashauri au Kamati ambapo mkataba huo, au mkataba 
unaopendekezwa au jambo lingine lolote linajadiliwa, atatangaza 
jambo hilo mara Mkutano utakapokuwa umeanza na hatashiriki wala 
kuwepo katika majadiliano au kupiga kura kuhusu jambo linalohusu 
mkataba au mkataba unaopendekezwa au jambo lingine lolote ambalo 
ana maslahi nalo. 

 
(2) Kanuni hii haitatumika kuhusiana na maslahi katika mkataba 

au suala lingine ambalo Mjumbe au Afisa wa Halmashauri ana 
maslahi nalo kama mlipa kodi au mkazi katika eneo lililo katika 
himaya ya Halmashauri. 

 
(3) Diwani atahesabika kuwa na maslahi ya moja kwa moja katika 

mkataba au jambo jingine endapo: 
 

(a) yeye au mtu aliyemchagua ni Mjumbe wa kampuni au chombo 
kingine au anayo hati ya hisa katika kampuni ambayo itaingia, 
au imependekezwa iingie katika mkataba, au anao uhusiano 
wa kifedha katika jambo linalojadiliwa; au 

(b) yeye ni mbia au ameajiriwa na mtu ambaye mkataba 
unafanywa naye, au utakuwa chini yake, au anao uhusiano wa 
kifedha wa moja kwa moja katika suala linalojadiliwa au 
kuzungumzwa. 

 

 
 

 (4) Katika Kanuni hii maslahi ya moja kwa moja na yasiyo ya 
moja kwa moja ya mwanandoa au ndugu wa familia kama  
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 inafahamika kwa Mjumbe wa Halmashauri itachukuliwa kuwa ni 
maslahi ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja. 

 
(5) Taarifa ya jumla itakayotolewa kwa Mkurugenzi na Diwani au 

Afisa wa Halmashauri kuhusiana na yeye, mkewe, mumewe au ndugu 
yake kwamba ana maslahi ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa 
moja katika mkataba unaokusudiwa au jambo lingine na akieleza aina 
ya maslahi itachukuliwa, isipokuwa pale atakapoondoa taarifa hiyo, 
kuwa ametoa taarifa ya kutosha ya maslahi yake kuhusiana na suala 
ambalo limo katika mjadala. 

 
(6) Mkurugezi ataandika taarifa za watu wenye maslahi waliotoa 

taarifa chini ya Kanuni Ndogo ya (1) na taarifa yoyote iliyomo katika 
Kanuni Ndogo ya (5) itakuwa wazi kwa ukaguzi wakati wa saa za 
kazi. 

 
(7) Halmashauri inaweza baada ya kupata kibali cha Waziri, 

kuondoa kizuizi chini ya Kanuni hii kinachoifanya ishindwe wakati 
wowote kufanya Mkutano pale ambapo idadi ya Wajumbe wenye 
maslahi ni kubwa mno kiasi cha kukwamisha shughuli za Halmashauri 
au itakuwa ni kwa maslahi ya wakazi wa Halmashauri kuondoa 
kikwazo hicho. 

 
(8)  Katika Kanuni za Kudumu hizi, ndugu wa familia 

itachukuliwa kuwa ni pamoja na baba, mama, mtoto, kaka, au dada na 
wanandoa wao.  

  

 

 SEHEMU YA VI 
MASUALA MENGINE 

 
Kiapo na 
kukubali 
Wadhifa 

70. Kila Diwani kabla ya kushika wadhifa wake kama Diwani na 
kabla ya Mkutano wa kwanza wa Halmashauri:-   
 

(a) atakula kiapo kama kilivyoonyeshwa kwenye nyongeza ya 
kwanza ya Kanuni hizi za Kudumu kitakachosimamiwa na 
Hakimu Mkazi au Hakimu wa Wilaya; na 

 
(b) atatoa tamko la kimaandishi lililoandikwa kwa Mkurugenzi 

akiahidi kutekeleza jambo linalohusiana na tamko la maslahi 
katika shughuli za kibiashara, mali, na kadhalika na kuzifuata 
Kanuni za Maadili ya Madiwani. 

 
Majuku-
mu ya 
Diwani 

71.-(1) Diwani atakuwa na majukumu yafuatayo:- 
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(a) kuwa karibu na wapiga kura na kupata ushauri wa Wananchi 
katika mambo yanayotarajiwa kujadiliwa kwenye 
Halmashauri. 

 

(b) kutoa maoni na mapendekezo ya wananchi kwa Halmashauri; 

(c) kuhudhuria mikutano ya Halmashauri na ya Kamati au Kamati 
Ndogo ambamo yeye ni Mjumbe; 

(d) kutenga angalau siku moja kila mwezi kukutana na wananchi 
katika eneo lake la uchaguzi; 

 

(e) kutoa taarifa kwa wapiga kura kuhusu maamuzi ya jumla ya 
Halmashauri na hatua zilizochukuliwa na Halmashauri 
kuondoa matatizo yaliyowahi kuelezwa na wakazi wa eneo 
lake la uchaguzi; 

 

(f) kuchangia ujuzi na uzoefu wake katika majadiliano 
yanayofanyika katika mikutano ya Halmashauri na Kamati za 
Halmashauri; na 

 

(g) kushiriki katika shughuli za pamoja za maendeleo katika eneo 
lake la uchaguzi na katika eneo zima la Halmashauri 

 
  (2) Katika kutekeleza wajibu wake Diwani atazingatia; 

 

(a) Maslahi ya Taifa na maslahi ya Wananchi katika eneo la 
Halmashauri; 

 

(b) Katiba, Sheria na Kanuni; 
 

(c) Kanuni za Maadili ya Madiwani, Mwongozo juu ya 
mahusiano ya Madiwani na Watumishi na miiko 
mingine. 

 
Nafasi 
Wazi 

72.-(1) Kiti cha Mjumbe wa Halmashauri kitakuwa wazi endapo 
Mjumbe: 

(a) amefariki 
(b) anakubali ajira kama mtumishi wa Halmashauri; 
(c) kwa mujibu wa Sheria yoyote anatangazwa kuwa hana akili 

timamu; 
(d) yuko chini ya hukumu ya kifo au kifungo kinachozidi miezi 

sita kilichotolewa kwake na mahakama; 
(e) kwa mujibu wa Sheria yoyote anatamkwa kuwa anapoteza 

sifa za kuendelea kuwa Mjumbe; 
(f) atakoma kuwa mwanachama wa chama cha siasa 

kilichompendekeza kuwa mgombea wa kiti cha udiwani; 
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(g) anapokuwa amepatikana na kosa kutokana na Kanuni za 
Maadili ya Madiwani na adhabu ya kosa alilotenda ni 
pamoja na kumwondoa Mjumbe madarakani; na 

(h) anapoteza ujumbe kwa mujibu wa Kanuni ya 71 (2) ya 
Kanuni hizi za Kudumu; 

(i)  anahukumiwa kwa kosa la kutotaja maslahi yake. 
(j) amejiuzulu kutoka kiti chake;  
(k) Halmashauri imevunjwa na kuathiri mipaka ya majimbo ya 

uchaguzi. 
(l) uchaguzi wa Mjumbe umetangazwa kuwa batili;au 
(m) bila sababu ya kuridhisha au bila idhini au kibali cha 

maandishi cha Mwenyekiti, Mjumbe anakosa kuhudhuria 
mikutano mitatu ya kawaida inayofuatana ya Halmashauri 
au Kamati ambamo yeye ni Mjumbe; 

 
 
 
 
 
 
 

(2) Waziri atatangaza kiti kuwa wazi pale atakapojulishwa na 
Mwenyekiti wa Halmashauri kwa maandishi kwamba kiti kiko wazi 
kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 42 (1) cha Sheria ya Serikali 
za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287.  

 
73.-(1) Halmashauri yaweza kutoa idhini ya kutokuwepo katika 

mikutano yake kwa muda usiozidi miezi kumi kwa Mjumbe yeyote 
anayetaka kwenda nje ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 
(2) Pale ambapo Mjumbe kwa sababu yoyote ile amekuwa nje ya 

nchi kwa muda unaozidi miezi kumi kiti chake cha udiwani 
kitachukuliwa kuwa kipo wazi. 

 

Kutokuwe
po kwa 
Wajumbe 
 

Taratibu 
za 
kutunga 
Sheria 
Ndogo 

74.-(1) Pale ambapo Halmashauri inakusudia kutunga Sheria 
Ndogo itatoa tangazo kwa wakazi wa eneo husika kuhusu kusudio hilo 
katika namna ambayo itahakikisha kuwa watakaoathirika na Sheria 
Ndogo inayokusudiwa kutungwa wanafahamu vilivyo na kuwaomba 
wanaopenda kutoa pingamizi lolote au mapendekezo yao kwa 
maandishi katika muda uliowekwa.  

 
(2) Pale ambapo baada ya muda wa taarifa kumalizika hakuna 

pingamizi au malalamiko yaliyowasilishwa, au hakuna mtu yeyote 
aliyetoa kipingamizi kinachokubalika mbele ya Halmashauri, 
Halmashauri itaendelea kutunga Sheria Ndogo ikizingatia malalamiko 
na pingamizi zilizotolewa. 
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(3) Sheria Ndogo, zikishatungwa na Halmashauri zitapelekwa kwa 
Mkuu wa Mkoa ambamo Halmashauri husika imo ili aweze kuzitolea 
maoni yake na kisha kuziwasilisha kwa Waziri. 

 
(4) Waziri anaweza kukubali kuidhinisha au kukataa kuidhinisha 

Sheria Ndogo au kutoa au kusimamisha kibali chake kwa kutoa 
masharti atakayoyaeleza na anaweza baada ya kutoa idhini yake, 
kupanga tarehe ya kuanza kutumika kwa Sheria Ndogo hizo. 

 
(5) Waziri anaweza, kabla ya kuidhinisha Sheria Ndogo zenye 

athari kwenye maeneo yaliyotengwa au maeneo Maalum au kwa 
Sheria nyingine yoyote, kushauriana na Waziri anayehusika na Sheria 
husika au na jambo lililotungiwa Sheria Ndogo kadri itakavyokuwa. 

 
(6) Sheria Ndogo yoyote iliyotungwa na Halmashauri lazima 

itangazwe katika Gazeti la Serikali kabla ya kuanza kutumika. 
 

Ukaguzi 
wa 
Nyaraka 

75.-(1) Mjumbe ataweza, kwa madhumuni ya kutekeleza wajibu 
wake kama Mjumbe, na si vinginevyo, kukagua waraka wowote 
ambao umejadiliwa na Kamati ya Halmashauri na kama nakala 
zinapatikana, anaweza kupewa, akiomba, nakala kwa madhumuni 
hayo hayo. 

 
(2) Mjumbe hatakagua kwa makusudi au kutaka apewe nakala ya 

waraka wowote unaohusu jambo ambalo yeye ana maslahi nalo kwa 
mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 
287. Hata hivyo Kanuni hii haitamzuia Mkurugenzi kuzuia 
kukaguliwa kwa waraka wowote ambao umezuiliwa kutolewa kwa 
mujibu wa Sheria yoyote au Kanuni zilizotungwa chini ya Sheria hizo. 

 

 

Uanzishaji 
wa Bodi 
za 
Huduma 

76.-(1) Halmashauri inaweza, kwa mujibu wa kifungu 88 cha 
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287 kwa 
madhumuni ya kutekeleza kazi zake katika eneo lililo chini ya 
mamlaka yake, kuunda Bodi za Huduma kwa hati rasmi iliyotangazwa 
kwenye Gazeti la Serikali, kama itakavyoona inafaa kufanya hivyo. 

 
(2) Bodi ya Huduma iliyotajwa katika Kanuni Ndogo ya (1) ya 

Kanuni hizi itawajibika moja kwa moja kwenye Halmashauri kupitia 
Kamati ya Kudumu husika na itatekeleza kazi zake kama 
ilivyofafanuliwa katika hati inayoianzisha 

 

 

Diwani 
kutembe-
lea 
maeneo, 

77.-(1) Mjumbe wa Halmashauri anaweza kutembelea eneo, 
jengo au shughuli za ujenzi zinazotekelezwa na au kwa niaba ya 
Halmashauri na anaweza kutuma  taarifa kwa Mkurugenzi 
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shughuli 
mbali-
mbali za 
ujenzi n.k 

akieleza sababu za matembezi yake ili aweze kupangiwa 
Wataalam wa mradi au shughuli husika kwa ajili kupata 
maelekezo ya kitaalam. 

 
(2) Mjumbe wa Halmashauri anapotembelea shughuli au 

miradi ya maendeleo inayotekelezwa na au kwa niaba ya 
Halmashauri hataruhusiwa kutoa maelekezo au maagizo ya 
kitaalam awapo kwenye eneo la mradi. 

 
(3) Baada ya Diwani kutembelea maeneo au majengo kama 

ilivyoainishwa kwenye Kanuni Ndogo ya  (1) ya Kanuni hii anaona 
kuna umuhimu wa kutoa maoni au mang’amuzi yake juu ya 
matembezi hayo atafanya hivyo kwa kuwasilisha maoni au 
mang’amuzi yake kwa Mkurugenzi ambaye atafanyia kazi au 
kuyapeleka kwa afisa anayesimamia kazi husika kwa utekelezaji;  

 
(4) Endapo maoni au mang’amuzi ya Diwani hayawezi kufanyiwa 

kazi na Mkurugenzi au Afisa mhusika, basi atamshauri Diwani 
kupeleka maoni na mang’amuzi yake kwa Kamati inayohusika ili 
yachunguzwe zaidi na kuamuliwa. 

 
(5) Kamati za Kudumu za Halmashauri, zinaweza 

kutembelea miradi ya maendeleo au shughuli yoyote 
inayotekelezwa na au kwa niaba ya Halmashauri na ambayo 
inaihusu Kamati husika ili mradi katika kutembelea miradi hiyo 
Kamati itaongozana na Wataalam wa mradi au shughuli husika 
ili kupata maelekezo ya kitaalam. 

 
(6) Kamati ya Kudumu itatembelea miradi au shughuli za 

maendeleo kabla ya kikao cha Kamati ambacho kitajadili Mradi 
au shughuli hiyo. 

 

 
 
 
 

Uhifadhi 
wa lakiri 
ya Halma-
shauri 

78. Lakiri ya Halmashauri itatunzwa kwa usalama na kufungiwa 
katika kasiki kwenye Ofisi ya Mkurugenzi mwenyewe. 

 
 

Utiaji 
muhuri 
kwenye 
Nyaraka 

79.-(1) Lakiri ya Halmashauri haitabandikwa katika hati yoyote 
mpaka ubandikaji huo umeidhinishwa na azimio la Halmashauri 
likiidhinisha kukubaliwa kwa zabuni, ununuzi, uuzaji au upangishaji 
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 au kuchukua mali yoyote, utoaji wa hati yoyote ya ukopeshaji fedha, 
uwasilishaji wa madai yoyote, uwekaji wa viwango vya kodi, uingiaji 
kwenye mkataba, kutunga Sheria Ndogo, au hati yotote iliyo rasmi 
ambayo kwa mujibu wa Sheria au Kanuni yoyote inahitaji kuwekwa 
lakiri ya Halmashauri. 

 
(2) Lakiri itashuhudiwa au kuthibitishwa na Mwenyekiti au 

Makamu Mwenyekiti na Mkurugenzi, na hati zilizowekwa lakiri 
zitasainiwa na Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti, kama hali 
itakavyokuwa. 

 
Uandiki-
shaji wa 
anuani 

80.-(1) Itakuwa wajibu wa kila Mjumbe katika kikao cha kwanza 
cha Halmashauri, baada ya uchaguzi kutoa taarifa ya maandishi kwa 
Mkurugenzi juu ya anuani yake ya Kudumu ya kupokelea taarifa. 
Taarifa zilizopelekwa kwa kutumia anuani iliyoandikishwa 
itachukuliwa kama ndiyo sahihi na inatosheleza kwa matumizi yote. 

 

(2) Iwapo Mjumbe atatoa taarifa ya maandishi kwa Mkurugenzi 
kuwa angependa taarifa ya mikutano ya Halmashauri iwe inatumwa 
kwake kwa kutumia anuani atakayoitaja kwenye taarifa hiyo ambayo 
ni tofauti na ile katika Kanuni Ndogo ya (1), taarifa yoyote 
itakayoachwa au itakayotumwa kwa njia ya posta kwa kutumia anwani 
hiyo itachukuliwa kuwa inatosha kwa ajili ya kutoa taarifa 
inayotakiwa kwa mujibu wa Kanuni za Kudumu hizi. 

 

 

Uteuzi wa 
Wajumbe 
kwenye 
Taasisi za 
nje 

81.-(1) Katika Mkutano wake wa kwanza, Halmashauri itateua 
wawakilishi wake kwenye Bodi na Taasisi za nje ambazo Halmashauri 
inastahili kuwakilishwa. 

 

(2) Mjumbe au Wajumbe, wanaoiwakilisha Halmashauri kwenye 
Bodi na Taasisi za nje, watatakiwa kuwasilisha kwa Mkurugenzi 
taarifa kuhusu shughuli  za Bodi au Taasisi zinazogusa sera na maslahi 
ya Halmashauri na wakazi wake kijumla na Mkurugenzi atachukua 
hatua zifaazo. 

 

 

Kumwo-
ndoa 
Mwenye-
kiti 
madara-
kani 

82.-(1) Halmashauri inaweza kumwondoa Mwenyekiti 
madarakani kwa azimio linaloungwa mkono na theluthi mbili ya 
Wajumbe kutokana na sababu yoyote kati ya sababu zifuatazo:- 

(a) kutumia nafasi yake vibaya; 
(b) kushiriki katika vitendo vya rushwa; 
(c) kushindwa kutekeleza majukumu yake 
(d) mwenendo mbaya au ukosefu wa adabu; au 
(e) Ulemavu wa kimwili au kiakili kwa kiasi cha   kumfanya 

kushindwa kutekeleza majukumu yake kama Mwenyekiti. 
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 (2) Hoja au sababu zitakazotolewa lazima iwe imetimiza 
masharti  yafuatayo:  

(i)    Iwe na tuhuma mahsusi yenye ushahidi wa kutosha 
(ii)  Iwe imetolewa maelezo kamili na yenye kueleweka 

kuhusu tuhuma zinazohusika. 
 

 (3) Kwa madhumuni ya kumwondoa Mwenyekiti madarakani, 
kwa sababu zozote zilizotamkwa chini ya Kanuni Ndogo ya (1) ya 
Kanuni hii, Halmashauri itatumia taratibu zilizotolewa katika Taratibu 
za Kumwondoa Mwenyekiti zilizotangazwa na Waziri kwenye gazeti 
la Serikali kwa mujibu wa Sheria. 

  
SEHEMU YA VII 

POSHO KWA WAJUMBE 
 

Aina za 
Posho 

83.-(1) Wajumbe wa Halmashauri watalipwa posho 
mbalimbali kama itakavyopendekezwa na Halmashauri na 
kuidhinishwa na Waziri. 

 
 (2) Posho zitakazolipwa kwa Wajumbe wa Halmashauri zitakuwa 

za aina zifuatazo: 
(a) posho ya usafiri; 

(b) posho ya kuhudhuria kikao; 

(c) posho ya madaraka; 

(d) posho ya kujikimu;  

(e) posho ya mwezi na, 

(f) Kiinua mgongo 

 
 (3) Endapo Mjumbe wa Halmashauri ataugua au ataumia wakati 

akifanya kazi aliyotumwa na Halmashauri, gharama za matibabu yake 
zitalipwa na Halmashauri. 

 
 
 

Posho 
endapo 
Mkutano 
umehairi-
shwa 

84. Endapo Mkutano wa Halmashauri au Kamati utaahirishwa 
kwa sababu ya kukosekana kwa akidi, Mjumbe au Wajumbe waliofika 
kwa ajili ya kuhudhuria Mkutano huo ulioahirishwa watastahili malipo 
yaliyotajwa katika Kanuni ya 83(2) (a) na (d) iwapo wamelazimika, 
bila kukusudia, kulala njiani au kwenye makao makuu ya 
Halmashauri. Hakuna malipo ya posho ya kuhudhuria kikao 
yatakayofanywa katika hali ya namna hiyo. 
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 SEHEMU YA VIII 
MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KUDUMU 

 

Kusitisha 
utumiaji 
wa 
Kanuni za 
Kudumu 

85.-(1) Kanuni  yoyote inaweza kusitishwa kwa azimio 
lililoungwa mkono na  theluthi mbili za Wajumbe waliohudhuria 
Mkutano wa Halmashauri kwa hoja iliyopendekezwa bila taarifa kwa 
madhumuni ya kuwezesha shughuli yoyote iliyofafanuliwa ili 
ishughulikiwe na Halmashauri kama jambo la dharura au lenye 
manufaa. 

 

(2) Halmashauri haitasitisha matumizi ya Kanuni yoyote kama 
kusitisha huko kutasababisha kufanya jambo ambalo limezuiliwa na 
Sheria au kutofanya jambo linalotakiwa kufanywa chini ya Sheria 
yoyote. 

 

 

Marekebi-
sho na 
mabadili-
ko ya 
Kanuni za 
Kudumu 

86. Halmashauri inaweza kubadilisha, kuongeza, kurekebisha au 
kutengua Kanuni hizi za Kudumu kwa azimio lililoungwa mkono kwa 
wingi usiopungua theluthi mbili ya kura na baada ya kupata idhini ya 
Waziri. 

 
 

Kanuni za 
Kudumu 
kutolewa 
kwa 
Wajumbe 

87. Nakala iliyochapishwa ya Kanuni za Kudumu hizi zitatolewa 
na Mkurugenzi kwa kila Mjumbe. 

Kutafsiri 
Kanuni za 
Kudumu 

88. Uamuzi wa Mwenyekiti kuhusu maana ya matumizi ya Kanuni 
hizi au mwenendo wa Mkutano wa Halmashauri hautapingwa wakati 
wa Mkutano wowote wa Halmashauri 

 
 SEHEMU YA IX 

ZIARA ZA WAJUMBE 

Ziara za 
Wajumbe 

89.-(1) Wajumbe wa Halmashauri wanaweza kwenda ziara 
mbalimbali za mafunzo ili mradi ziara hizo ziwe zimeainishwa 
kwenye mpango na bajeti ya Halmashauri. Isipokuwa kwa ziara 
ambazo gharama zake hazihusiani na bajeti ya Halmashauri 
Wajumbe watafanya ziara hizo kwa mujibu wa ratiba ya mpango 
huo. 

 
(2) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (1) ya Kanuni 

hizi Halmashauri kabla ya kuruhusu kufanyika kwa ziara 
itahaikikisha kwamba; 

(a) shughuli ya ziara hiyo inafanana na shughuli zinazofanywa na 
Halmashauri; 
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(b) ziara hiyo itafanyika baada ya kupata kibali cha Mkuu wa 
Mkoa; 

(c) Wajumbe wanakitu cha kwenda kuonyesha kule 
wanakokwenda kujifunza 

(d) ziara zinazofanyika nje ya Mkoa zihusishe wadau mbalimbali 
wa Halmashauri kutegemeana na ziara husika. 

(e) ziara iwe na matunda yanayoonekana; 

(f) Wajumbe walioshiriki kwenye ziara warejeapo wanatakiwa 
kuandaa na kuwasilisha ripoti ya maadishi kwa Halmashauri 
kuhusu mambo mapya na ya msingi waliyojifunza na kuweka 
utaratibu mzuri wa kuyatekeleza kwenye Kata zao na kwenye 
Halmashauri; 

(g) ziara zitafanywa kwa kuzingatia walengwa na mahitaji kama 
itakavyokubalika na Halmashauri 

 
Wimbo/ 
Dua na 
sala ya 
kuiombea 
Halma-
shauri 

90. Kabla ya kuanza kwa Mkutano wa Halmashauri utaimbwa 
wimbo wa Taifa na kufuatiwa na Dua au Sala  ya kuiombea 
Halmashauri kama ifuatayo; 

  
“Ewe MWENYEZI MUNGU Mtukufu, Muumba wa Mbingu 

na Dunia umeweka katika Dunia Serikali za Wanadamu ili haki 
yako itendeke. Twakuomba, uibariki Halmashauri yetu ya Wilaya 
ya Busokelo idumishe uhuru, umoja, haki na amani. Uwajalie 
viongozi wetu wa Halmashauri hekima, afya njema na maisha 
marefu ili pamoja na wanaowashauri wadumishe utawala bora. 
Utuongezee hekima na busara sisi Madiwani wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Busokelo na utupe uwezo wa kujadili kwa dhati, 
mambo yatakayoletwa mbele yetu leo, ili tufanye maamuzi sahihi 
yenye manufaa kwa watu wote na ustawi wa Halmashauri yetu. 
Mungu Ibariki Tanzania AMINA” 
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JEDWALI 
 

Chini ya Kanuni ya 40(1) 
 

HADIDU ZA REJEA ZA KAMATI ZA KUDUMU 
ZA HALMASHAURI ZA WILAYA. 

 
Madhumuni ya jumla: 

1. Kuishauri Halmashauri kutengeneza malengo yanayozingatia matakwa ya Wilaya na 
kuchukua hatua ambazo zitaonekana zinafaa ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

2. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya sera muhimu. 
3. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya utoaji wa huduma kulingana na rasilimali 

walizo nazo 
4. Kuiwezesha Halmashauri kutengeneza taratibu zitakazoongoza utendaji wa Kamati, Kamati 

Ndogo, na ule wa watumishi ili watimize wajibu wao. 
5. Kufanya mapitio yatakayowezesha Halmashauri kuamua juu ya kuongeza, kupunguza, 

kubinafsisha au kuwashirikisha wadau katika utoaji wa huduma. 
6. Kuhakikisha kuwa miundo na taratibu za utendaji wa Halmashauri zinazingatia ufanisi, 

uthabiti na tija katika kufikia malengo ya Halmashauri. 
7. Kuiwezesha Halmashauri kujenga mahusiano imara kati yake na Serikali kuu, Serikali zingine 

za Mitaa na Umma kwa ujumla. 

A.  Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango: 

Majukumu ya jumla: 
Kamati hii inawashirikisha wenyeviti wa Kamati zote za Kudumu na inapaswa kukutana kila 
mwezi mara moja. Aidha, madaraka ya Kamati hii ni kama ya Kamati zingine za Kudumu na 
hivyo hairuhusiwi kisheria kufanya kazi/majukumu ya Kamati zingine za Kudumu. Kwa 
ujumla, majukumu yake ni pamoja na kusimamia na kudhibiti ukusanyaji wa mapato na 
matumizi ya mali ya Halmashauri kwa kupitia vikao vyake. 

 
Majukumu Maalum ya Kamati: 

 
(i) Kuweka mikakati na kupendekeza uongezaji wa mapato 
(ii) kuwasilisha mapendekezo ya Bajeti na mpango wa Maendeleo kwenye Halmashauri ili 

kuidhinishwa na Halmashauri. 
(iii) kusimamia utunzaji wa hesabu za fedha ikiwa ni pamoja na uhakiki wa mali za 

Halmashauri, ukusanyaji wa mapato, kufuta madeni, na kuomba vibali Maalum kwa 
matumizi yanayohitaji kibali cha Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa. 

(iv) kufikiria na, pale inapowezekana, kupendekeza kwenye Halmashauri masuala 
yanayohusu Sheria Ndogo na utendaji katika ngazi za chini za Halmashauri. 

(v) kupokea na kuzingatia mapendekezo ya kubadili matumizi ya mafungu ya fedha (re-
allocation) yaliyopo katika makisio yaliyoidhinishwa na kuyapeleka kwa Halmashauri. 

(vi) kuratibu mapendekezo kutoka kwenye Kamati zingine kuhusu matumizi ya kawaida na 
miradi na kuyawasilisha kwenye Halmashauri. 

(vii) kufikiria na kupendekeza  kwenye Halmashauri mikopo yote ya Halmashauri. 
(viii) kutoa mapendekezo ya vitega uchumi kwa madhumuni ya kuongeza mapato kwa 

mujibu wa Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya 290. 
(ix) kupokea na kujadili taarifa za wakaguzi wa fedha na mali ya Halmashauri na 

kupendekeza hatua za kuchukuliwa kutokana na maelekezo na maoni ya wakaguzi kwa 
mujibu wa Sheria za Serikali za Mitaa, Sura ya 290. 

(x) Kusimamia na kudhibiti matumizi ya fedha za Halmashauri, kwa kuzingatia taratibu 
zilizowekwa na Waziri na taratibu nyingine zitakazowekwa na Halmashauri; 
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(xi) Kupitia marekebisho yote yaliyopendekezwa hususan kuhusu taratibu za fedha, ikiwa ni 
pamoja na mapitio ya mara kwa mara yanayohusu thamani ya fedha ambapo Kanuni 
mbalimbali za manunuzi ya mali na vifaa hutumika; 

(xii) Kufikiria na kupendekeza mabadiliko ya viwango vya kodi, ada na ushuru mbalimbali, 
vinavyotolewa na Halmashauri; 

(xiii) Kufikiria mapendekezo ya Bajeti na Mipango ya Maendeleo ya kila Kamati ya Kudumu 
na kuiwasilisha kwenye Halmashauri ili kupata idhini; 

(xiv) Kushughulikia tofauti ya mapato na matumizi katika bajeti yote na kupendekeza hatua 
stahiki ya kuchukua kuondoa mapungufu katika mapato au ziada matumizi; 

(xv) Kufikiria mapendekezo yote yanayohusu matumizi makubwa ya fedha kabla 
hayajawasilishwa kwenye Halmashauri ili kupata idhini; 

(xvi) Kupokea mahesabu ya mwaka ya Halmashauri na kuhakikisha taarifa ya mahesabu ya 
mwaka inawasilishwa kwa wakati kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali; 

(xvii) Kupitia na kuidhinisha mpango wa manunuzi wa Halmashauri kwa kuzingatia mpango 
wa Bajeti uliopitishwa na Halmashauri; 

(xviii) Kupitia taarifa ya kila robo mwaka kuhusu Manunuzi iliyowasilishwa na Afisa 
Masuuli; 

(xix) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya Halmashauri kwa kukagua miradi 
inayotekelezwa na vifaa vilivyopokelewa; 

(xx) Kumwelekeza Mkurugenzi kufanya manunuzi au ukaguzi wa huduma au vifaa 
vilivyonunuliwa ili kupata thamani halisi, itafanyika hivyo endapo itadhihirika 
kwamba, maelezo yaliyotolewa kuhusu manunuzi ya vifaa au huduma hayaridhishi; 

(xxi) Kuidhinisha majina ya wajumbe wa Bodi ya zabuni na wa Bodi zingine kwa mujibu wa 
Sheria husika; 

(xxii) Kushughulikia orodha ya wadaiwa wote itakayokayowasilishwa kwenye Kamati na 
kutoa mapendekezo ya hatua za kuchukua; 

(xxiii) Kupendekeza njia na taratibu za kuondosha vifaa chakavu. Uondoshaji wa vifaa 
unaweza kufanyika kwa njia ya kuuza au kuviharibu; 

(xxiv) Kujadili na kupitia taarifa za fedha za kila mwezi na kila robo mwaka; 
(xxv) Kupendekeza kwa Halmashauri hatua za kuchukua kuhusu kufuta madeni ya 

Halmashauri; 
(xxvi) Kushughulikia Sera kuhusu kukopa na uwekezaji, 
(xxvii) Kujadili na kupendekeza mabadiliko ya viwango vya kodi, ada na ushuru mbalimbali 

vinavyotozwa na Halmashauri,   
(xxviii) Kubuni na kupendekeza mpango wa kuanzisha na kuendeleza uhusiano na Halmashauri 

nyingine. 
(xxix) Kurekebisha na kusimamia makusanyo na matumizi ya mapato ya vijiji na miji midogo 

kwa mujibu wa Sheria, Sura ya 287. 
(xxx) kuteua wakaguzi wa fedha/mali za Serikali za Vijiji kwa mujibu wa Sheria, Sura ya 

290. 
(xxxi) Kujadili na kutoa mapendekezo ya hatua za kuchukuliwa kuhusu mambo yote ya 

yanayohusu masuala ya ajira na kinidhamu ya wafanyakazi na watumishi. 
(xxxii) Kujadili na kutoa mapendekezo kuhusu masuala yanayohusu nyumba za Halmashauri. 
(xxxiii) Kupokea na kutoa uamuzi juu ya mapendekezo ya watumishi wanaokwenda masomoni. 
(xxxiv) Kujadili na kupendekeza masuala yote yanayohusu maslahi ya jumla ya watumishi, 

ikiwa ni pamoja na mikopo, nyumba, usafiri, matibabu, rambirambi na motisha 
nyinginezo. 

(xxxv) Kupitisha mapendekezo ya kuthibitisha watumishi kazini baada ya kumaliza kipindi cha 
majaribio kulingana na miundo husika ya utumishi.  

(xxxvi) kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hii 
 

 
 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo 
 
Tangazo la Serikali Na. 442 

51 
 

B: Kamati ya Elimu, Afya na Maji: 
 

Majukumu ya Jumla. 
 

Kushughulikia mambo yote yanayohusu afya ya jamii, elimu na huduma za maji. Kamati hii pia 
itashughulikia mambo yanayohusiana na jitihada za wanannchi vijijini kujiletea maendeleo yao 
kwa kutumia mbinu mbalimbali ikiwa ni pamoja na kushauri, kushawishi, kuzindua, kuelimisha 
na kushirikisha wananchi hao hasa katika kutayarisha, kutekeleza, kusimamia na kutathmini 
mipango yao ya maendeleo. 

 
Majukumu Maalum ya Kamati: 

 
(i) kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi na ujenzi wa hospitali, vituo vya 

afya na zahanati 
(ii) kuandaa mipago ya maendeleo ya upanuzi na ujenzi wa shule za awali na msingi na 

elimu ya watu wazima kwa mujibu wa Sheria ya Elimu ya 1978 kama ilivyorekebishwa 
mwaka 1995. 

(iii) kupendekeza mipango ya ujenzi au upanuzi wa vituo,viwanja, majengo na mazingira ya 
burudani,   starehe, mapumziko na michezo 

(iv) kuamua juu ya mambo yanayohusu uhifadhi wa mambo ya kale na mandhari mbalimbali 
zenye sura nzuri. 

(v) kuandaa na kuratibu njia bora juu ya uhifadhi wa nyaraka muhimu kwa ajili ya 
kumbukumbu hizo zitahifadhiwa kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa Sura ya 287. 

(vi) kupendekeza njia bora juu ya uhifadhi wa sanaa mbalimbali za ufundi na za maonyesho 
kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa Sura ya 287, 

(vii) kupendekeza matumizi mazuri ya lugha ya taifa. 
(viii) kupendekeza namna ya malezi ya vijana ili waweze kuwa wazalishaji katika Taifa. 
(ix) kusimamia uanzishaji wa uendelezaji wa vikundi vya jamii na vya hiari vya wananchi 

katika Halmashauri kwa mujibu wa sera wa maendelo ya jamii. 
(x) kuweka mikakati madhubuti ya kuhakikisha kila mtoto aliyefikia umri wa kwenda shule 

anafanya hivyo.  
(xi) Kupendekeza na kufanya tathmini ya uendelezaji wa mabonde, mito na mabwawa. 
(xii) kubuni na kupendekeza mikakati ya utumiaji wa nishati mbadala, kuzuia ukataji miti 

ovyo, na kuhimiza upandaji miti kwa wingi.  
(xiii) kuweka mikakati ya makusudi juu ya njia bora za kuchangia baadhi ya huduma za Elimu 

na Afya. 
(xiv) kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hizi. 

 
C:  Kamati ya Kudumu ya Kudhibiti Ukimwi 

 Majukumu ya Kamati: 
(a) kushirikisha wadau tofauti katika maeneo husika ili kuongeza uchangiaji wa mawazo 

na/au nyenzo, usimamizi, uratibu na utekelezaji wa kazi za Tume za kudhibiti UKIMWI; 
(b) kusimamia uundaji wa Kamati zote za kudhibiti UKIMWI; 
(c) kupendekeza na kuchambua hali ya UKIMWI/Mipango na utekelezaji wake na kufikisha 

katika ngazi husuka kwa hatua zaidi; 
(d) kutathmini hali ya UKIMWI katika eneo lake kuhusu; 
(i) idadi ya waathirika: wagonjwa, yatima, wajane, 
(ii) kasi ya maambukizo 
(iii) mazingira Maalum yanayochangia maambukizo; 
(iv) uelewa wa wananchi juu ya janga hili. 
(e) Kuwa na mipango madhubuti itakayoiwezesha Halmashauri kupata fedha kutoka 

serikalini. 
(f) kubuni na kupendekeza njia bora za kuzuia na kudhibiti magonjwa ya milipuko. 

(g) kupendekeza Sheria Ndogo za Kamati hii. 
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C: Kamati ya Masuala ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira: 
 

Majukumu ya jumla  
 

Kamati hii itashughulikia masuala ya uzalishaji mali ikiwemo kilimo, mifugo, viwanda, madini, 
Biashara n.k. Aidha itashughulikia pia miundombinu na suala zima la mendeleo ya Ardhi na 
hifadhi ya mazingira. 

 
Majukumu Maalum ya Kamati; 
(i) kupendekeza kwa Halmashauri mipango ya kupanua biashara na jinsi ya kukusanya 

mapato yatokanayo na upanuzi huo. 
(ii) kupendekeza mipango ya matumizi ya ardhi katika eneo la Halmashauri 
(iii) kusimamia matumizi ya Sheria ya nguvu kazi. 
(iv) kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi wa kilimo katika Halmashauri 
(v) kusimamia na kuhakiki miradi ya ujenzi wa masoko, minada,majosho na vituo vya 

mifugo. 
(vi) kushughulikia uanzishaji na uendelezaji wa vyama vya ushirika kwa mujibu wa Sheria ya 

Vyama vya Ushirika. 
(vii) Kubuni na kupendekeza namna ya kidhibiti moto 
(viii) kuhakikisha kwamba ukaguzi wa majengo unafanyika mara kwa mara. 
(ix) kupendekeza mipango madhubuti ya ujenzi wa barabara vijijini na wilayani kwa ujumla. 
(x) kusimamia na kuhakiki maeneo ya misitu, mapori, na  mbuga zilizotengwa kama hifadhi 

ya mamlaka ya Serikali za Mitaa. 
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FAHARASA – HALMASHAURI YA WILAYA YA BUSOKELO 
 
 Kanuni Na. Kifungu cha Sheria 
A 
Ajenda za Kamati 
Akidi katika mikutano ya Halmashauri 
Akidi kwenye mikutano ya Kamati 
Athari za nafasi wazi kwenye Kamati 
 
 
B 
 
C 
 
D 
Diwani au Afisa kutokuwa na maslahi 
katika mikataba 
Diwani kutembelea maeneo, shughuli 
mbalimbali za ujenzi. 
Dua/Sala ya kuiombea Halmashauri 
E. 
 
F 
Fujo zinazosababishwa na umma 
Fujo zinazosababishwa na Wajumbe 

 
49 
8 
55 
54 
 
 
 
 
 
 
 
69 
 
77 
 
90 
 
 
 
18 
17 

 
 
Sura ya 287 kif.64 
Sura ya 287 kif.84(2) na (3) 
Sura ya 287 kif.84(1);84(3) 
 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.71 

G 
 
H 
Haki ya kujibu 
Hoja kuhusu matumizi 
Hoja na marekebisho ya hoja 
Hoja za Mwenyekiti 
Hoja zinazohusu watumishi wa 
Halmashauri 
Hoja zinazoweza kutolewa bila taarifa 
 
 
I 
 
J 
 
K 
Kamati Ndogo 
Kamati za Kudumu 
Kamati za pamoja 
Kanuni za Kudumu kutumika katika 
mikutano ya Kamati 
Kanuni za Kudumu kutolewa kwa 
Wajumbe 
Kauli zenye kashfa 
Kiapo na kukubali wadhifa 
Kuidhinishwa kwa Taarifa ya Kamati 
Kufikiriwa upya maamuzi 
Kujiuzulu ujumbe wa Kamati na kujazwa 

 
 
 
21 
32 
19 
15 
37 
 
20 
 
 
 
 
 
 
 
45 
40 
43 
56 
 
87 
 
27 
70 
34 
59 
62 
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 Kanuni Na. Kifungu cha Sheria 
kwa nafasi iliyoachwa wazi. 
 
Kujiuzulu wadhifa wa Mwenyekiti wa  
Kamati 
Kukasimu madaraka kwenye Kamati 
Kumbukumbu ya mahudhurio. 
 
Kumwondoa Mwenyekiti madarakani 
Kupokelewa kwa taarifa za Kamati 
Kuruhusu watu na vyombo vya Habari 
kwenye mikutano ya Halmashauri  

 
 
61 
 
44 
11 
 
82 
33 
 
12 
 

 
 
 
 
Sura ya 287 kif.79 
 
 
Sura ya 
287 kif.36(5); GN 263/95 
 
Sura ya 287 kif.67(1) 

Kushiriki kwa Umma 
Kusitisha utumiaji wa Kanuni za Kudumu. 
Kutafsiri Kanuni za Kudumu 
Kuthibitisha muhtasari 
Kutokuwepo kwa Wajumbe 
Kutunza siri za Majadiliano ya Kamati na 
Kamati Ndogo. 
 
 
L 
 
M 
Maamuzi ya mikutano ya Halmashauri 
Mahudhurio katika mikutano ya Kamati 
Mahudhurio ya Umma na vyombo vya 
habari kwenye mikutano ya 
Kamati/Kamati Ndogo 
Majukumu ya Diwani 
Marekebisho na mabadiliko ya Kanuni za 
Kudumu 
Maswali 
Maswali ya papo kwa papo 
Mihtasari ya za Kata na vijiji. 
Mihtasari ya Halmashauri kupelekwa kwa 
Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa. 
Muhtasari wa Kamati 
Mikutano ya kawaida ya Halmashauri 
Mikutano ya Kamati 
Mtoa hoja kualikwa kwenye Mkutano wa 
Kamati. 
Mkutano wa Kawaida wa Halmashauri 
Mkutano wa Bajeti 
Mkutano wa Mwaka 
Mkutano Maalum wa Halmashauri 
Mkutano Maalum wa Kamati 
Mwaliko wa wasiokuwa Wajumbe 
Mwenyekiti kuwa Mjumbe wa Kamati 
zote 
 
N 
Nafasi wazi 

38 
85 
 
88 
14 
73 
60 
 
 
 
 
 
 
28 
50 
 
 
53 
71 
 
86 
22 
23 
30 
 
31 
 
58 
 3 
 
46 
51 
3 
5 
6 
4 
48 
29 
41 
 
 

Sura ya 287 kif.114(1)(b) 
 
 
  
 
Sura ya 287 kif.41(2)na (3) 
 
Sura ya 287 kif.86 na 67(2) 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.66 
 
 
 
Sura ya 287 vif.86; 67 (2) 
 
 
Sura ya 287 kif. 70 (1) 
 
 
 
 
 
 
Taz.pia Sura ya 290 kif.47 
Sura ya 287 kif.83(2) 
 
 
 
Sura ya 287 kif. 63(1) 
 
 
Sura ya 287 kif.63(3) 
 
Sura ya 287 kif.74(1) 
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 Kanuni Na. Kifungu cha Sheria 
 
72 

 
Sura ya 287 kif.42(1) (a) 172 
(1);41 (4);Tangazo la Serikali 
Na.139/82 aya ya 23 na40 na 
Sheria Na.4/79 kif.40(1)(b);40 
(1) (b) na SheriaNa 4/79kif.40(i) 
(b) (i); na Sheria Na.4/79 
kif.40;tangazo la Serikali Na. 
280/2000 kif.35;41(3)41(3)  na 
kif.71(8). 

P 
Aina za Posho 
Posho iwapo Mkutano umeahirishwa 
 
Q 

 
83 
84 

 

R 
Rejesta ya mikataba 
 
S 
 
T 
Taarifa za Kamati 
Taarifa kutoka kwenye kata 
Taarifa za mikutano 
Tafsiri 
Taratibu za kutunga Sheria Ndogo 
Taratibu za Majadiliano 
Taratibu za Uagizaji 
 
U 
Uahirishaji wa vikao 
Uandikishaji  wa Anwani 
Uanzishaji wa Bodi za Huduma  
Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu wa 
Mwenyekiti wa Halmashauri 
Uhalali wa majadiliano ya Halmashauri 
Uhifadhi wa lakiri ya Halmashauri 
Uhuru wa kutoa mawazo wakati wa 
majadiliano 
Ukaguzi wa nyaraka 
Uongozi wa mikutano ya Halmashauri 
Upigaji kura kwenye mikutano ya Kamati 
Usimamiaji wa mikataba 
Utaratibu wa shughuli za mikutano 
Uteuzi wa Wajumbe kwenye Taasisi za 
nje 
Utiaji mhuri kwenye Nyaraka 
Uvunjaji wa mkataba 
Uwezo wa Halmashauri kujigeuza kuwa 
Kamati ya Halmashauri nzima. 
Uwezo wa Kamati 
Uzuiaji wa Rushwa 

 
68 
 
 
 
 
24 
25 
7 
2 
74 
16 
63 
 
 
39 
80 
76 
 
9 
35 
78 
 
26 
75 
10 
 
57 
66 
13 
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 Kanuni Na. Kifungu cha Sheria 
V 
 
W 
Waalikwa wasiokuwa Wajumbe 
kuhudhuria na kushiriki katika mikutano 
ya Kamati. 
X 
Y 
Z 
Ziara za Wajumbe 
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Sura ya 287 kif.75(4) 

 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

KIAPO CHA DIWANI 
 
Mimi ……………………………… naapa/natamka kwa dhati kwamba  

nitaitumikia Halmashauri ya Busokelo kwa wadhifa wangu wa Udiwani na kwamba nitahifadhi, 

nitalinda na kutetea, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Sheria za Tanzania, Maadili ya 

Madiwani na Kanuni za Kudumu za Halmashauri kama zilivyowekwa kwa mujibu wa Sheria na 

kwamba nitaitumikia Halmashauri ya  Busokelo kwa uaminifu, uwezo na moyo wangu wote. 

 

(Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie) 

 

Kiapo/Tamko hili limetolewa hapa:……...........................................………………………………… 

Na………………………..................................……………….......………………………………….. 

Leo tarehe……………..................................……… Mwezi wa………............…………..20………. 

 

Mbele ya:……………………..............................................………………….. 

Jina:…………………………….............................................………………… 

Cheo:…………………………..............................................…………………. 

Saini:……………………...............................................……………………… 

Anuani…………………………................................................………………. 

……………………...............................................................………………….. 

HAKIMU 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

TAMKO LA VIONGOZI WA UMMA KUHUSU 
 

RASILIMALI NA MADENI 
 
(Kwa mujibu wa kifungu cha 9 na cha 11 cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma) 
 
Mimi……………………………….......................................................................…………………… 
Anuani:……………………baada ya kuchaguliwa/kuteuliwa na kuapishwa katika wadhifa 
wa……............................……...tarehe……………………….mwaka 20…..................Ninatamka 
rasmi na kwa moyo mnyofu kwamba hadi sasa nina rasilimali na madeni yafuatayo:- 
 

(1)  Fedha taslimu, Amana katika benki au taasisi ya fedha; taja namba ya akaunti, benki au 
taasisi ya fedha na kiasi: 

       …………………………………………………………………………………………………
………………………….......………………………………………………………………… 

 
2)    Hawala za Hazina (Treasury Bills) na dhamana nyingine Maalum:- 
        ………………………………………………………………………………………………….

...........………………………………………………………………………………………….. 
 
3)   Faida ya akiba, mafungu ya mgawanyo wa faida zinazotokana na hisa n.k. 
        …………………………………………………………………………………………………

………………………………………………….........………………………………………… 
 
4)     Nyumba au majengo ya kupangisha, taja mahali yalipo na ukubwa au eneo: 
        …………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………… 
 
* Rasilimali zinazotakiwa ni pamoja na zifuatazo, ambazo ni zako binafsi, za mume/mke au watoto 
wadogo wasiooa au kuolewa wa kiongozi wa umma. 
 
(a)      fedha taslimu na amana katika benki au taasisi nyingine ya fedha. 
 
(b)     hawala za Hazina Treasury Bills) na nyinginezo za dhamana Maalum zinazotolewa au 

kudhaminiwa na Serikali au vyombo vya Serikali. 
(c)     faida itolanayo na fedha iliyowekwa akiba benki, chana cha Ujenzi au taasisi  nyingine ya 

fedha. 
 
(d)      mgao wa fedha kutokana na fungu la rasilimali ya kampuni (stocks) au hisa za kiongozi wa 

umma katika kampuni au shirika lolote. 
 
(e)      maslahi katika chombo cha biashara kisichokuwa na mkataba na Serikali, na kisichokuwa na 

au kisichotawala amana zinazouzwa bayana na vyombo vya umma. 
 
(f)       mashamba ya kibiashara. 
 
(g)       mali halisi zisizohamishika ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa; na  
 
(h)     rasilimali zinazoleta faida, ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa na ambazo zinamilikiwa 

kwa mbali. 
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(5)  Mashamba ya kibiashara, mifugo, madini n.k. 
……………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………
…………………........................………………………………………………………………… 
 

(6)  Magari na aina nyingine za usafiri wa kibiashara; 
.........................................................……………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………… 
 

(7) Mashine za kusaga nafaka, viwanda na shughuli nyingine za kibiashara au 
mitambo:…………………………………… 
……………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………… 
 

(8) Rasilimali nyinginezo au maslahi ambayo kiongozi wa umma anapenda 
kutaja:……………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………
………………………………………………...........…………………………………................ 

 
(9) Madeni  .........…………………………………………………………………………………… 
 ....................................................................................................................................................... 
 ....................................................................................................................................................... 
 
Tamko hili linatolewa na kusainiwa mbele yangu 
……………………………………………….............……....……. 
na (mtoa tamko)………………………………....................……… 
ninayemfahamu binafsi, au aliyetambulishwa kwangu na 
……………………………………………………………..………                       
                                                                                                                          ….…...............……….. 
ambaye ninamfahamu leo tarehe …………………….…......……..                     Mtoa tamko  
Mwezi wa …………………………………………….…..………. 
saini………………………………………………..…….………... 
Wadhifa:………………………………………....…….………….. 
Anuani:………………………………………….....……………... 
…………………………………………………....………………. 
(Tamko hili lazima litolewe mbele ya Kamishna wa Viapo) 
 
KWA: KAMISHINA WA MAADILI, SEKRETARIETI YA MAADILI, 
S.L.P 13341, 
DAR ES SALAAM. 
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Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo ilibandikwa kwenye Kanuni  
hizi kwa kufuata azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri ya 
Wilaya ya  Busokelo uliofanyika mnamo  Tarehe  30 Mwezi  Januari,Mwaka 
2013 mbele ya; 

 
............................................................ 

FOLKWARD MCHAMI, 
Kaimu Mkurugenzi 

Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo 
                                        

....................................................... 
MHE. MECKSON MOSSES MWAKIPUNGA, 

Mwenyekiti 
Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo. 

NAKUBALI 

 
Dodoma     MHE. MIZENGO P. PINDA (MB), 
Tarehe......../......../...........                                                          Waziri Mkuu 

 
 
 


