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GOVERNMENT NOTICE No. 227 
 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA, 
 

(SURA YA 290) 
__________ 

 
SHERIA NDOGO 

________ 
 

(Zimetungwa chini ya Kifungu cha 7(1) na 16(1)) 
 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MAZAO) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA 
BUSOKELO, 2014. 

 
 

Jina na 
mwanzo 
wa 
kutumi-
ka 

1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Ushuru wa Mazao) za 
Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo za mwaka 2014, na zitaanza 
kutumika baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali. 

 
Eneo la 
matumi-
zi 

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya mamlaka 
ya Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo. 

 
Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo;- 

 “Afisa Muidhiniwa” maana yake ni mtumishi yeyote wa Halmashauri 
ambaye   atateuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 

 “Gulio” maana yake ni eneo au sehemu yoyote ya wazi au iliyojengwa, 
na imetengwa na Halmashauri kwa ajili ya shughuli za kuuza na kununua 
mazao ya shamba na bidhaa zingine za viwanda kwa siku maalum; 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo; 
 “Mazao” maana yake ni pamoja na mazao ya chakula, mazao ya 

biashara na mazao ya misitu na maliasili ambayo kwa kawaida huzalishwa 
au kupatikana katika eneo la Halmashauri; 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
pamoja na Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 
Mkurugenzi; 

 “Mnunuzi” maana yake ni mtu, kikundi cha watu, kampuni au taasisi 
yoyote inayojishughulisha na ununuzi wa mazao katika eneo la 
Halmashauri kwa nia ya kufanya biashara; 

 “Muuzaji” maana yake ni mtu, kikundi cha watu, kampuni au taasisi 
yoyote inayojishughulisha na uuzaji wa mazao katika eneo la Halmashauri. 

 
Ushuru  4.-(1) Halmashauri inaanzisha na kutoza ushuru wa mazao kwa asilimia 
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tano ya bei ya mauzo ya soko kutoka kwa kila mnunuzi wa mazao kwenye 
eneo la Halmashauri. 

 
(1) Ushuru huo utalipwa na mnunuzi kabla ya kusafirisha mazao. 
 
(2) Itakuwa ni wajibu wa kila mnunuzi aliyelipa ushuru kuhakikisha 

anapewa stakabadhi ya malipo yaliyofanyika na atatakiwa kuionyesha kwa 
Afisa Muidhiniwa mara atakapotakiwa kufanya hivyo. 

 
(3) Upimaji wa mazao utafanyika kwa mzani au kipimo chochote 

kingine kilichothibitishwa na Halmashauri au mamlaka nyingine 
iliyowekwa kisheria. 

 
(4) Itakuwa ni marufuku kwa mnunuzi yeyote kupokea na au kusafirisha 

mazao ambayo hayajalipiwa ushuru kwa kiwango kilichoainishwa chini ya 
Sheria Ndogo hizi. 

 
Uteuzi 
wa 
Wakala 

5.-(1) Halmashauri inaweza kuteua Kampuni na Taasisi kuwa Wakala 
wa kukusanya  kwa masharti yaliyoanishwa kwenye Sheria Ndogo hizi na 
Mkataba. 

 
(2) Kila mnunuzi wa wakala atakuwa na wajibu wa kutoa taarifa kwa 

Mkurugenzi kuhusu mazao aliyonunua. 
 
(3) Kila Meneja , Mkurugenzi au mtu yeyote mwenye dhamana ya 

usimamizi wa kiwanda, shirika, chama cha ushirika anaweza kutangazwa 
kuwa wakala chini ya Sheria Ndogo hizi. 

 
Usima-
mizi wa 
masoko 

6.-(1) Masoko yote ndani ya eneo la Halmashauri yatakuwa chini ya 
Afisa soko ambaye atasimamia uendeshaji wa masoko hayo. 

 

(2) Itakuwa ni marufuku kwa mnunuzi, muuzaji, au mtu yeyote kumzuia 
Afisa soko au Afisa Muidhiniwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo 
hizi. 

 
Uanzish
aji wa 
masoko 
vijijini 

7.-(1) Kila kijiji ndani ya Halmashauri kitatenga eneo maalumu na siku 
maalum kwa ajili ya kuuzia mazao ambapo wauzaji watauzia mazao yao 
katika eneo hilo. 

 
(2) Wanunuzi wote wa Mazao watanunua mazao hayo katika eneo 

lililotengwa kwa ajili ya ununuzi wa mazao. 
 
(3) Wanunuzi wote wa mazao watasaini mikataba ya ununuzi na 

Halmashauri na kupewa kibali cha ununuzi. 
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(4) Mnunuzi au Kampuni ambayo haitasaini mkataba wa ununuzi wa 

mazao au kununua mazao bila kibali haitaruhusiwa kununua mazao katika 
eneo la Halmashauri. 

 
Muda 
wa 
kusafiris
ha 
bmazao 

8. Itakuwa ni marufuku kwa mnunuzi yeyote kusafirisha mazao baada 
ya saa 1.00 jioni na kabla ya saa 12.00 asubuhi. 

 
Makosa  9. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo:- 

 
(a) atasafirisha mazao bila kulipa ushuru; 
 
(b) kwa makusudi atamsaidia mnunuzi kukwepa kulipa ushuru; 
 
(c) atamshawishi mtu au kundi la watu wasilipe ushuru 
 
(d) atasafirisha mazao nje ya muda ulioainishwa; na 
 
(e)atanunua mazao bila kuwa na leseni. 
 

Adhabu  10. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo 
hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini 
isiyopungua shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo kwa kipindi cha 
miezi kumi na mbili au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na 
kifungo. 

 
 

__________ 
 

JEDWALI 
_______ 

 
Na. Aina ya Mazao Kiasi cha Ushuru 
1. Kahawa 5 asilimia ya bei ya mauzo 

2. Chai 5 asilimia ya bei ya mauzo 

3. Kakao 5 asilimia ya bei ya mauzo 
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Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo iliyogongwa katika Sheria 

Ndogo hizi kwa Azimio la Baraza la kikao cha Halmashauri ya Wilaya ya 
Busokelo cha tarehe 5 Mwezi Septemba, 2013, na ilibandikwa mbele ya:- 

 
 
 

IMELDA ISHUZA, 
Mkurugenzi Mtendaji 

Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo 
 

 
 

MECKSON MOSES MWAKIPUNGA, 
Mwenyekiti 

Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo 
 

NAKUBALI, 
 
Dodoma                        MIZENGO P. PINDA, 
        19 Mei, 2014                                    Waziri Mkuu 
 
 
 

 
  


