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1.0      Dibaji 

 

Ofisi ya Halmashauri ya wilaya ya Busokelo  ni kiungo muhimu kati ya wananchi na ofisi ya 

Waziri Mkuu, Tawala za Mkoa na Serikali za Mitaa . Sekretarieti ya Halmashauri ya wilaya ya 

Busokelo  ina jukumu la kuhakikisha kuwa kuna mazingira mazuri yatakayo wezesha jamii 

kushiriki kikamilifu katika shughuli mbalimbali ili kuwa na maendeleo endelevu.   

 

Mkataba wa huduma kwa mteja ni ahadi ya Ki-maandishi kati ya Halmashauri ambayo ni Mtoa 

huduma na wateja ambao ni mpokea huduma zinazotolewa na Halmashauri, Viwango vya 

huduma, majukumu na wajibu wa mteja na halmashauri katika utoaji wa Huduma. Pia mkataba 

huu unaelezea namna ambavyo mteja atatoa mrejesho ikiwa ni pamoja na namna ambavyo mteja 

atatoa malalamiko iwapo hataridhika na huduma iliyotolewa. 

 

Inategemewa kwamba, kupitia matumizi ya mkataba huu, Halmashauri itawahusisha zaidi wadau 

wake katika kujieleza, kutoa maoni na mahitaji yao kuhusu huduma kulingana na matarajio yao. 

Kwa kufanya hivyo, Halmashauri itaweza kutoa huduma bora zaidi kwa matarajio ya mteja. 

 

Ili Mkataba huu ufanye kazi bora na kwa ufanisi, inabidi uwe hati hai inayotokana na mahusiano 

mazuri ya kikazi  inayotarajia kuyajenga kati yake na wateja. Ni matumaini ya Halmashauri kuwa, 

Mkataba huu utasaidia kukuza uelewa na ujuzi kwa wateja kuhusu upatikanaji na ubora wa 

huduma zitolewazo na Halmashauri. Pia utawasaidia wateja katika kudai haki zao, kufahamu 

huduma zitolewazo na Halmashauri, viwango vya huduma, na matarajio ya mteja kwa 

Halmashauri. 
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2.0 MADHUMUNI YA MKATABA 

Mkataba huu utakuwa ni chachu ya kukuza kiwango cha uelewa wa mteja na mdau wa 

Halmashauri kuhusu upatikanaji wa huduma zinazotolewa na watendaji wa Halmashauri ya wilaya 

ya Busokelo, ubora na viwango vyake. Pia unalenga katika kuboresha utendaji kazi na umeweka 

wazi utaratibu wa kupokea na kushughulikia maoni na malalamiko ya mteja pale ambapo huduma 

inayotolewa haikidhi matarajio ya mteja. 

 

3.0  DIRA, DHAMIRA NA MAADILI YA HALMASHAURI 

Watendaji wanatekeleza mpango mkakati (strategic plan) wa mwaka 2011/2012 hadi 2015/2016 

ambao una dira, dhamira na maadili ya kitaasisi kama ifuatavyo; 

 

3.1  DIRA YA HALMASHAURI 

Ni kuwa mfano bora kwa kutoa huduma bora katika nyanja zote za kijamii, kutoa ushauri wa 

kitaalamu na kujenga uwezo wa wadau kwa lengo la kukuza  uchumi na kupunguza umasikini 

ifikapo mwaka 2025 pamoja na kufikia malengo ya milenia (MDGs). 

 

3.2  DHIMA YA HALMASHAURI YA BUSOKELO. 

Ni kuhakikisha kuwa ushauri wa kitaalamu wenye viwango vya hali ya juu unatolewa kwa 

wadau/wateja kwa lengo la kukuza na  kuchochea maendeleo endelevu ya kiuchumi nay a kijamii. 

 

3.3  MAADILI YA MSINGI YA HALMASHAURI. 

• BIDII-Tunafanya kazi kwa bidii, ufanisi, kwa kuzingatia ujuzi, utaalamu na nidhamu ya hali 

ya juu. 

• KUFANYA KAZI KI-TIMU-Kwa kubadilishana uzoefu, ujuzi na kupeana taarifa sahihi, ili 

kufikia malengo ya Halmashauri. 

• KUMJALI MTEJA-Kujali mteja kwa kumsaidia kufikia matarajio. 

• UADILIFU-kutekeleza majukumu kwa uadilifu mkubwa kwa kuzingatia maadili ya kazi. 

• UWAJIBIKAJI-kumhudumia mteja kwa muda uliotarajiwa. 

• HESHIMA-kumhudumia mteja/ kumsikiliza kwa heshima stahiki. 

• UWAZI 
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4.0  WATEJA NA MATARAJIO 

4.1 MTEJA MATARAJIO 

a Mfanya biashara Ushauri wa kityaalamu 

b Mzabuni  Haki na Uwazi 

c Mwanafunzi  Elimu Bora 

d Mkulima  Ushauri wa Kilimo Bora 

e Mfanyakazi  Mazingira Mazuri ya Kazi 

f Mfugaji  Ushauri wa Ufugaji Bora 

g Mtaaluma  Mazingira mazuri ya kazi 

h Mgonjwa  Huduma Bora 

i Mamlaka za serikali Ushirikiano mzuri 

j Umma/jamii Huduma Bora na ya Haraka 

k Wahisani  Matumizi mazuri ya Fedha na 

kudumisha miradi 

l Watumishi wa halmashauri  Maslahi Bora 

o Wanasiasa na vyama vya siasa Ushirikiano mzuri 

p Watafiti wa ndani na nje Ushirikiano 

q Vyama vya wafanyakazi Ushirikiano/Ushirikishwaji 

r Vyombo vya habari Ushirikiano/Mahusiano 

s Taasisi za kifedha Mahusiano mazuri 

t Washiriki wengine wa maendeleo (donor 

community/diplomats) 

Kuendeleza/Kudumisha 

ushirikiano. 

 

5.0  HUDUMA ZA HALMASHAURI 

Huduma zitolewazo na halmashauri ya Busokelo, hutolewa kwa mteja wa ndani na wa nje kama 

ifuatavyo; 

 

5.1  Wateja wa ndani: 

• Kuajili na kushughulikia maombi ya uhamisho wa watumishi. 

• Kuratibu utoaji wa huduma. 

• Kuandaa programu ya mafunzo kwa watumishi. 

• Kuaandaa bajeti ya mwaka. 
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• Kufanya malipo mbalimbali. 

• Kuratibu masuala ya utawala bora na mapambano dhidi ya rushwa. 

 

5.2  Wateja wa nje: 

• Kujibu barua, barua pepe, nukushi, simu nk. 

• Kupokea na kushughulikia malalamiko 

• Kukagua miradi ya maendeleo 

• Kuandaa taarifa na kuzipeleka eneo husika 

• Kutoa ushauri wa kitaalamu kwenye halmashauri za wilaya 

• Kusimamia uteuzi wa wanafunzi wa kidato cha kwanza 

• Kupokea mitihani ya kitaifa na kusimamia 

• Kushughulikia uhamisho wa wanafunzi na walimu 

• Kutoa matibabu kwa wagonjwa 

• Kuratibu na kufuatilia kilimo bora/kilimo kwanza 

• Kukagua miundo mbinu (ya mifugo) utoaji wa huduma za mifugo. 

• Kukagua shughuli za kilimo na utoaji wa huduma za ugani. 

• Kukagua barabara. 

• Kukagua na kuratibu masuala ya matumizi ya ardhi. 

• Kukagua na kuratibu utekelezaji wa utawala bora kwenye Halmashauri. 

• Kusimamia uchaguzi. 

• Kuandikisha na kukagua benki za vijiji/VICCOBA, SACCOS, viwanda na biashara na kutoa 

ushauri. 

 

5.3   Aina za Wateja 

Wateja watakaohudumiwa na Halmashauri wamegawanyika katika makundi yafuatayo:- 

• Wafanyabiashara 

• Wazabuni 

• Wanafunzi 

• Wakulima 

• Wafanyakazi 

• Wafugaji 
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• Wanataaluma 

• Wagonjwa 

• Mamlaka za Serikali Kuu 

• Mamlaka za Serikali za Mitaa 

• Watoa huduma wengine 

• Wavuvi 

• Wachimba madini 

• Mashirika yasiyokuwa ya kiserikali (NGO’S) 

• Mashirika ya taasisi za Kidini (FBO’S) 

• Vyama/Taasisi za Kijamii (CBO’S) 

• Taasisi za Kifedha 

• Mashirika ya wahisani 

• Vyama vya siasa 

• Jamii na washirika wengine wa Maendeleo 

 

6.0   Huduma zitolewazo 

• Kuajiri na kushughulikia maombi ya uhamisho wa watumishi na kuratibu utoaji wa 

huduma. 

• Kuratibu masuala ya utawala bora na mapambano dhidi ya Rushwa. 

• Kukusanya mapato na kufanya malipo ya huduma na bidhaa. 

• Kuendeleza na kuboresha Mipango Miji, Maendeleo ya ardhi, Kilimo/mifugo, Maliasili na 

mazingira. 

• Kusimamia ujenzi wa miundombinu ya barabara, majengo, umeme na maji. 

• Kuimarisha na kuendeleza shughuli za biashara, viwanda, masoko na sekta isiyo rasmi. 

• Kuboresha maendeleo ya jamii, Ustawi wa jamii na Ushirika. 

• Kuratibu uibuaji wa miradi, ufuatiliaji na tathimini ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 

• Kutoa huduma za afya tiba, afya kinga na kudhibiti taka ngumu na taka maji. 

• Kutoa elimu ya Msingi na Sekondari. 

• Kutoa ushauri wa kitaalam. 

• Kusimamia utekelezaji wa sheria za nchi na sheria ndogo za Halmashauri. 

• Kuratibu shughuli za burudani, michezo na maendeleo ya vijana. 
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• Kuratibu mapambano dhidi ya maambukizi ya virusi vya UKIMWI. 

 

 

 

   6.1   Viwango vya huduma 

Huduma Matarajio 

Kuajiri watumishi wapya Waajiriwa watakuwa wenye 

sifa/moyo. 

 

Uhamisho wa watumishi kwenda nje ya Halmashauri ya  

wilaya ya Busokelo.  

Watalipwa stahili zao kwa 

wakati. 

 

Uhamisho wa watumishi kuingia Halmashauri ya  wilaya ya 

Busokelo. 

Watalipwa maslahi kwa wakati 

 

Kuitisha Mikutano na vikao vya kisheria 

 

Kuzingatia Ratiba 

Kutafuta na kupeleka jalada kwa Afisa anayetakiwa 

kushughulikia. 

Kwa wakati (Min. one week) 

 

Kushughulikia barua zinazoingia. 

 

Siku moja hadi tatu. 

Kukusanya mapato. 

 

Kwa ufanisi 

Kulipa wazabuni na watoa huduma wengine 

 

Siku 15 hadi 30 

Kubadili matumizi ya ardhi 

 

Miezi sita 

Kukagua alama za mawe kabla ya umilikishaji wa ardhi. Siku mbili 

 

Kutengeneza ramani ndogo za hati (Deed Plan) Siku moja 

 

Kuandaa rasimu ya hati (Title deed) 

 

Siku saba 

Kukagua maeneo ya kupima ardhi 

 

Siku mbili 
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Huduma Matarajio 

Kutoa leseni/vibali vya uvuvi. 

 

Siku moja 

Kukagua matumizi ya ardhi. 

 

Siku moja 

Kuandaa michoro mipya ya mipango miji. 

 

Siku saba 

Kufanya uthamini wa ardhi na majengo 

 

Siku saba 

Kutoa vibali vya kusafirisha mifugo. 

 

Siku moja 

Kutoa kibali cha matibabu kwa mtu aliyeumwa na mbwa. Siku moja 

 

Kutoa ushauri wa kilimo na ufugaji. 

 

Siku moja 

Kuchunguza magonjwa ya mifugo na mimea 

yaliyotolewa taarifa. 

Siku moja 

 

Kuandaa hati ya malipo (certificate) kwa makandarasi wa 

ujenzi. 

Siku saba 

 

Kutoa vibali vya ujenzi. 

 

Siku moja 

Kutoa ushauri na kukagua hatua za ujenzi wa majengo. Siku tatu 

 

Kutoa leseni za biashara. 

 

Siku moja 

Kutoa leseni za vileo. 

 

Siku moja 

Kupanga vizimba kwenye masoko. 

 

Siku saba 

Kutoa vibali vya michango ya wananchi. 

 

Siku moja 

Kutoa maelekezo ya usajili wa NGO’s, CBO’s, 

uanzishaji wa vikundi na uundaji wa katiba za vikundi. 

Siku moja 

Kutoa ufafanuzi wa kimaandishi wa sera za maendeleo 

ya jamii. 

Siku moja 

 

Kuandikisha vyama vya ushirika zikiwemo SACCOS. Miezi mitatu 

 

Kukagua mahesabu ya vyama vya ushirika. 

 

Mwezi mmoja 
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Kufunga vitabu vya mahesabu za vyama vya ushirika. Miezi mitatu 

 

Kushughulikia migogoro ya vyama vya ushirika. Siku saba 

 

Kununua dawa na vifaa vya tiba. 

 

Siku saba 

Kusambaza dawa na chanjo kwenye hospitali, vituo vya 

afya na zahanati. 

Siku moja 

Kukagua vituo vya kutolea huduma za afya, maduka ya 

dawa, baa, shule, viwanda, nyumba za kulala wageni na 

taasisi. 

Miezi mitatu 

Kusimamia utoaji wa huduma za mkoba (out-reach). Siku moja 

 

Kukagua maduka ya dawa muhimu. 

 

Miezi mitatu 

Kutoa taarifa ya magonjwa ya mlipuko. 

 

Siku moja 

Kuidhinisha vibali vya uhamisho wa wanafunzi wa shule 

za Msingi na Sekondari. 

Siku moja 

Kusajili shule binafsi za awali, msingi na sekondari. Miezi mitatu 

 

Kutoa idhini kwa wadau mbali mbali kuonyesha shughuli 

zao katika mashule. 

Siku mbili hadi tatu 

Kushughulikia misamaha ya karo kwa watoto yatima na 

kwa wenye wazazi wasiokuwa na uwezo. 

Miezi mitatu 

Kutoa ushauri kuhusu usajili wa vyama, vilabu vya 

michezo, vikundi vya sanaa na vijana. 

Siku moja 

Kushughulikia migogoro ya vyama, vilabu vya michezo, 

vikundi vya sanaa na vijana. 

Siku tatu 

Kutoa taarifa za utekelezaji wa shughuli za Halmashauri 

kwa umma kupitia vyombo vya habari. 

Kila robo mwaka 

 

 

 

 

 

 

 

 



10 

 

7.0  WAJIBU WA HALMASHAURI KWA MTEJA. 

Halmashauri itakuwa na wajibu ufuatao kwa kila mteja wake:- 

• Kutumia kwa makini rasilimali za umma zikiwemo fedha, muda, vifaa na mali kwa 

namna itakayotoa matunda bora kwa walipa kodi. 

• Kuwa wazi na kutoa taarifa zote kwa lugha nyepesi, kuwasaidia wateja wanaotumia 

huduma zetu na kutoa taarifa kamili kuhusu huduma, gharama zake na ubora 

utakaotolewa. 

• Kukuza upatikanaji wa huduma zetu mara kwa mara kwa kuendeleza ubunifu, 

uvumbuzi na kuimarisha maarifa na stadi. 

• Kuboresha huduma zetu kwa kujitolea kutoa huduma kwa moyo na kukamilisha 

majukumu kwa wakati. 

• Kuwatendea haki wateja wote kwa kuwahudumia kwa heshima ikiwa ni pamoja na 

makundi maalum ya wazee, wagonjwa, walemavu na watoto. 

 

7.1  Haki na wajibu wa mteja wa Halmashauri. 

a) Mteja wa Halmashauri ana haki zifuatazo:- 

• Kutoa malalamiko endapo huduma haikutolewa ipasavyo. 

• Kushughulikiwa malalamiko yake kwa haraka na ufanisi. 

• Kupewa mrejesho unaoeleweka na kwa wakati. 

• Kuhudumiwa kwa haraka na kwa ufanisi. 

• Kusikilizwa kwa faragha na kutunziwa siri yake. 

• Kupatiwa huduma bila ushawishi wa kutoa zawadi au fadhila ya mapenzi. 

b) Mteja wa Halmashauri ana wajibu ufuatao:- 

• Kuwaheshimu watumishi wa Halmashauri. 

• Kuitikia wito wa kutoa taarifa kwa Halmashauri kwa usahihi, kwa kina, na 

kwa wakati. 

• Kushiriki mikutano inayopangwa kwa wakati. 

• Kuzingatia taratibu zote za kisheria na wajibu wowote. 

 

7.2 Mrejesho wa utoaji wa huduma. 

Tunakaribisha ukosoaji wa utoaji wa huduma zetu, mteja anayekosoa awe na nia ya 

kujenga au kutueleza kuhusu maendeleo ya huduma zetu. 
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Vile vile, tunakaribisha wateja wenye nia ya kutusifia na kutoa mapendekezo ya 

namna tunavyoweza kuboresha huduma zetu. Tunaahidi kuwa malalamiko na 

mapendekezo ya wateja yatachukuliwa kwa umuhimu wa pekee na kushughulikiwa 

haraka iwezekanavyo na afisa anayeshughulikia malalamiko au/na Kamati ya 

Uadilifu. 

 

Malalamiko, maoni au mapendekezo yatumwe kupitia anuani iliyopo hapo chini. 

 

8.0   Kukata Rufaa. 

Kuwepo kwa Mkataba wa huduma kwa mteja kunaweka mfumo mzuri wa kushughulikia 

malalamiko ndani ya Halmashauri. Hata hivyo, kuwepo kwa mfumo huu hakumzuii mteja 

kutumia vyombo vingine nje ya mfumo huu ili kutafuta jawabu kwa yatakayojitokeza ikiwa 

ni pamoja na Tume ya Haki za Binadamu, ambayo anuani yake ni:- 

 

Tume ya Haki za Binadamu, 

S.L.P. 2643, 

Dar Es Salaam, 

TANZANIA. 

 

Simu: 2110607 au 2110141 

 

9.0      Njia ya Mawasiliano. 

 

Mkurugenzi Mtendaji, 

Halmashauri ya  wilaya ya Busokelo, 

S.L.P. 2, 

TUKUYU. 

 

Simu: +255737205318 

Fax: +255732951745 


