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JINA LA MWANAFUNZI……………………………………………… 

SLP…………………………………  
   
YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI KYEJO KIDATO 

CHA KWANZA MWAKA 2021 JANUARI 
 

1.0 UTANGULIZI 
i) Shule ya SEKONDARI KYEJO ni shule ya kutwa ya wananchi iko 

katika halmashauriya wilaya BUSOKELO, Kata ya Mpombo, shule 
hii ni ya wasichana na wavulana yenye usajili Na.S.1083 na 
imeanza tangu mwaka 2003, shule ina mandhari nzuri kwa 
kujisomea na kujifunza. 
 

ii) Ninafurahi kukuarifu kwamba umechaguliwa kujiunga  kidato cha 
kwanza katika shule'hii mwaka 2021 

 

iii) Muhula wa masomo unaanza tarehe 11/01/2021 unatakiwa 
kuripoti shuleni kuanzia tarehe hiyo  na mwisho wa kuripoti ni 
ndani ya siku saba. 

 
2.0 MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA 

2.1 SARE ZA SHULE 
(i) Wavulana: 

- Suruali mbili moja ya kijani kibichi na ya pill Dark 
blue zenye mifuko miwili ya pembeni, mfuko mmoja 
nyuma, lisani ya ya zipu na ziwe na malinda kila 
upande (zingatia aina ya kitambaa iliyobanwa kwenye 
fomu hii) upande wa kushoto. 

- Mashati mawili ya tetroni nyeupe mikono mifupi na 
yenye mfuko kifuani upande wa kushoto. 

- Soksi nyeupe jozi mbili za viatu vyeusi vya ngozi 
vyenye kisigino kifupi vyenye kamba viwe, jozi mbili. 

- Sweta ya rangi ya kijani kibichi yenye shingo ya V kwa 
kujikinga na baridi. 
 

(ii) wasichana 
- Sketi mbili, moja ya kijani kibichi na nyingine ya Dark 

blue zenye malinda ya Box na mfuko mmoja na zenye 



urefu unao karibia kugusa kisigino (sketi fupi 
haziruhusiwi  na zingatia aina ya kitambaa iliyobanwa 
kwenye fomu hii) 

- Mashati mawili ya tetroni nyeupe mikono mifupi na 
yenye mfuko kifuani 

- Sweta ya kijani kibichi yenye shingo ya V 
- Viatu vyeusi vya ngozi jozi mbili vyenye kamba na 

kisigino kifupi 

- Soksi nyeupe nzito jozi mbili 
 

2.2 SARE ZA MICHEZO 
- Sare ya michezo kwa shule hii ni Track ya rangi ya Bluu 

yenye michirizi myeupe (suruali na koti lake) kwa wote 
wavulana na wasichana, viatu na soksi nzito 
 

- Bukta na furana(T-shirt) ya michezo ni rangi ya dark Blue 
 

2.3 VIFAA VYA DARASANI 
- Aje na daftari kubwa za kutosha  zisizopungua 12 za counter 

book (mkebe wa hesabu), karamu za wino za kutosha, 
penseli ,rula ndefu na mfuko(mkoba) safi wa kubebea daftari 
 

2.4 CHAKULA 
- Aje na mahindi Plastiki Mbili, maharage vibaba vitano, 

mafuta lita moja, chumvi paketi moja na fedha kwa ajili ya 
kukobolea na kumlipa mpishi Tsh.5000/=. 

- Kindoo.kimoja kwa ajili ya Ruchotea maji 

- Sahani ya plastiki na kijiko kwa ajili ya chakula 
 

2.5 MATIBABU 
Inashauriwa kuwa mzazi mlezi wako akukatje kadi ya mfuko wa 
Bima ya Afya wa jamii CHIF. 
 

2.6 Aje na bunda moja ya karatasi yaani Ream kwa ajiliya mitihani ya 
ndani ya majaribio na kumaliza muhula. 
 

2.7 VIFAA VYA USAFI 
- Aje na kwanja moja kwa (wavulana)  na mfagio mmoja kwa 

wasichana kwa ajili ya usafiwa mazlnglra 
 

HONGERA SANA KWA KUCHAGULIWA NA KARIBU KYEJO SEKONDARI 
‘NIDHAMU NJEMA KWA TAALUMA BORA’ 

KARIBU SANA KYEJO, MAHALI SALAMA KWAKO KUJIFUNZA  

 
 

MATHEW AUGUSTINO CHAWALA 
MKUU WA SHULE 

KWA MAWASILIANO: 0756066120 



OFISI YA RAIS 
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 
SHERIA ZINAZOTUONGOZA SHULE YA SEKONDARI KYEJO 
 

1. Ukiwa ni mwanafunzi wa shule hii, unatakiwa kutumia akili yako 
vizuri kwa mambo yote uyatendayo. 
 

2. KUSOMA NA MAHUDHURIO 
a) madhumuni makuu ya kuja kwako hapa shuleni ni kupata 

Elimu,hivyo ni jukumu  la kila mwanafunzi kusoma kwa bidii kwa 
manufaa yake mwenyewe na familia yake, shule na Taifa pia. 
 

b) Kuhudhuria darasani ni lazima, kila mwanafuzl awepo darasani  
kwa utuiivu,amani na  adabu muda  wote wa darasani 
 

c) mwanafunzi atakayeshindwa kuhudhuria darasani kwa  siku 2l 
mfululizo pasipo sababu ,zinazoeleweka na uongozi wa shule  
atakuwa amejikosesha na kujifuta shule mwenyewe. 
 

d) kwa muda wote utakapokuwapo hapa shuleni lugha pekee 
inayotumika ni kiingereza na Kiswahili kwa mawasiliano yote, 
lugha za asili haziruhusiwi. 

 

3. MIPAKA YA SHULE 
a) Mwanafunzi anatakiwa muda wote awepo ndani ya mipaka ya 

shule pindi anapokuwapo shuleni, ni marufuku kwa mwanafunzi 
kuwepo nje ya mipaka ya shule kwa muda na masaa yote ya muda 
wa shule pasipo kibali maalumu, hii ni pamoja na kutembelea 
katika nyumba na makazi ya walimu. 
 

b) Pia ni marufuku kwa mwanafunzi kuonekana katika nyumba za 
wageni, vilabu vya pombe na kwenye magenge ya vijiwe vya 
wavutaji na wahuni. 

 

c) Mwanafunzi anapokuwa nyumbani hatarajiwi kuzurura hovyo 
zaidi ya saa 1:00 usiku ni makosa kwa sheria ya shule. 

 

4. SARE YA SHULE 
a) Kila mwanafunzi atatakiwa kuwa katika vazi rasmi la shule muda 

na saa za shule maeneo ya shuleni, njiani anapokuja shule na 
anaporudi nyumbani na katika mikusanyiko rasmi ya shule nje ya 
shule na ni marufuku mwanafunzi kuvaa sare za shule mitaani 
siku ambazo sio za shule bila kibali na ruhusa kutoka shule, 
marufuku hii inaenda sambamba na mapambo na urembo wowote 
ni marufuku. 
 



5. HESHIMA NA KUJIHESHIMU 
a) Hii ndio nguzo yetu kuu ya nidhamu ya shule kwa kuheshimu 

wakubwa na wenzake, kila mwanafunzi inampasa kuwa na 
mwenendo bora njiani kwa jamii, walimu na wafanyakazi wasio 
walimu kwa kuwaheshimu na kuonyesha nidhamu bora wakati 
wote. 
 

b) kuheshimu bendera ya TAIFA, wimbo wa TAIFA, fedha ya nchi, 
uongozi wa nchi na wimbo wa shule. 
 

c) Ni marufuku na huruhusiwi kutumia lugha chafu kwa mtu yeyote 
na katika mazingira yoyote nani na nje ya shule. 

 
6. USAFI 

a) Kila mwanafunzi anatakiwa kuzingatia usafi wa mwili kuanzia 
kucha mpaka nywele, mavazi na mazingira. 
 

b) Ni marufuku kuwa na kucha ndefu, kunyoa mitindo isiyostahili, 
kupaka rangi/dawa nywele na mambo yote yanayokuwa kinyume 
na mazingira ya shule. 
 

7. UTII 
a) Kila mwanafunzi anapaswa kutii kengele mara moja kwa 

kukimbia. 
 

b) Kila mwanafunzi anapaswa kutii mara moja wito wa 
mwalimu/watumishi/viraja mara anapitwa kwa kukimbia. 

 
8. UTUNZAJI WA MALI ZA SHULE 

Mali ya Shule/Jumuiya 
a) Ni jukumu la kila mwanafunzi kutunza au kutumia kwa uangalifu 

mali yoyote ya shule kama vitau, viti, meza, vifaa vya maabara na 
majengo. 

b) Kuweka maandishi ya aina yoyote ile kwenye kuta, viti, meza na 
mahali popote pasipostahili ni uharibifu wa mali ya shule. Pia 
usitumie ubao wa shule bila idhini ya mwalimu. 

c) Kitendo chochote kitakachosababisha uharibifu au upotevu wa 
mali ya shule kwa uzembe kitapelekea kufukuzwa shule ama 

kufidia uharibifu au upotevu huo. 

Mali binafsi: 

a) Mali yoyote ya binafsi itunzwe kwa uangalifu. 
b) Mwanafunzi anashauriwa kuepukana na utunzaji wa fedha kwa 

mwanafunzi mwenzake. 
c) Wizi na matatizo mengine yanayoambatana na upotevu wa mali 

sharti uripotiwe kwa kiongozi anayehusika mara moja. 
 



9. UHUSIANO NA JAMII 
a) Hakuna mwanafunzi yeyote anayeruhusiwa kutoa maelezo 

yanyohusiana na shule hii kwa mtu wa nje bila kupata idhini ya 
mkuu wa shule. 

b) Mwanafunzi haruhusiwi kujiingiza kwenye mikataba au mikopo ya 
aina yoyote ile na watu wa nje bila idhini ya mkuu wa shule. 

c) Mwanafunzi anapotembelea mahali popote pale, hana budi 
kuheshimu, kutii na kufuata sharia za mahali pale. 

d) Mwanafunzi haruhusiwi kujihusisha na biashara ama michezo 
inayohusiana na fedha muda wote awapo shuleni. 
 

10. MAMBO YANAYOWEZA KUMFANYA MWANAFUNZI AFUKUZWE 
SHULE 
a) Wizi 
b) Uasherati, ubakaji na ushoga 
c) Ulevi wa pombe aina zote 
d) Matumizi ya madawa ya kulevya kama bangi, cocaine, mandraz 

n.k 
e) Makosa ya jinai 
f) Kupiga au kupigana 
g) Kuharibu kwa makusudi mali ya umma 
h) Kudharau bendera ya Taifa au wimbo wa Taifa 
i) Kuoa au kuolewa 
j) Kusababisha mimba ndani na nje ya shule 
k) Kupata mimba au Kutoa mimba  
l) Kugoma, kuchochea na kuongoza mgomo au kuvuruga amani na 

usalama wa shule au watu 
m) Kukataa adhabu kwa makusudi 

 
11. UTII WA SHERIA ZINGINE 

a) Kila mwanafunzi anapaswa kufuata ratiba ya kila siku ya shule 
b) Kila mwanafunzi anapaswa kutii na ufuata sharia za Nchi pamoja 

na sharia ndogo zilizowekwa na mamlaka mbalimbali. 

c) Mwanafunzi haruhusiwi kuwa na simu katika maeneo ya shule. 

 

 

 

 

 

 



TAARIFA BINAFSI ZA MWANAFUNZI KIDATO CHA KWANZA 2021 

 

1. Jina kamili ……………………………….…………………………….………………. 

2. Mahali alipozaliwa ……………………………………….……………………………. 

3. Tarehe ya kuzaliwa ……………………………….……………………………………. 

4. Jina la baba ………………………..hai/marehemu……..……………… kama ni mzima, 

anafanya kazi gani? ………………………… namba ya simu ………………..………….. 

5. Jina la mama …………………………… hai/marahemu………………kama ni mzima, 

anafanya kazi gani? …………………… namba ya simu………………………………….. 

6. Je mama na baba wanaishi pamoja? ……………………… kama hapana; Je, wewe 

unaishi na nani? …………………………………………. 

7. Kama yatima jina la mlezi………………………kazi anayofanya……………………              

namba ya simu……………………uhusiano na mlezi……………….…………………. 

8. Anwani ya mzazi /mlezi ………………………………………………………………. 

9. Shule ya msingi uliyotoka ……………………………………………………. 

10. Dhehebu/ Dini ……………………………………………………………. 

11. Nathibitisha kuwa habari nilizotoa ni za kweli na sahihi. 

 

Saini ya mwanafunzi ……………………………. Tarehe……………………………………. 

 Saini ya Mzazi/Mlezi ……………………………. Tarehe ………………………………….. 

 

Fomu hii itakabidhiwa kwa mkuu wa shule unaporipoti shuleni. 

 

 



MEDICAL CERTIFICATE FORM 

STUDENT NAME………………………………..…………………………………………. 

To be completed by a Government Medical Officer or a doctor from a 

recognized health institution in respect of form one entrant. Please 

examine the above as to her/his physical and mental fitness as a 

student at this school. 

The examination should have to involve the following categories  

1. Vision with glasses right …………………………… left………………….. 

2. Blood pressure ………………………………………………………………… 

3. Hemoglobin …………………………………………..………….…………….. 

4. F. V. Bleeding …………………………………………………….…….……… 

5. Urine for sugar. ………………………………………………….……………. 

6. Stool for routine examination …………………………….………………… 

7. Venereal diseases ………………………………………………….………….. 

8. Neurosis …………………………………………..………………..…………… 

9. T. B. Test ………………………………………………………………………… 

10. Any abnormality  

a) Heart …………………………………………………………………………. 

b) Lung ……………………………………………………..…………………… 

c) Spleen ……………………………………………………….………………. 

d) Chest …………………………………………….…………...…………….. 

11. Is there any serious disease e.g. Leprosy, Epilepsy, Asthma,  

Diabetes ………..……………………………………………………………… 

 

 

Doctor’s name………………………………………..……………….. 

Signature and official stamp 

…………………………………. 

Date ………………………………… 


