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Mpendwa Mwanafunzi

YAH: MAAGIZO/MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI
MWAKALELI KIDATO CHA KWANZA KWA MWAKA WA MASOMO 2021.

1.0 UTANGULIZI:
Ninayo furaha kukujulisha kuwa mwanao

Amechaguliwa kujiunga na Shule ya Sekondari Mwakaleli kuanza
masomo ya kidato cha kwanza,Shule ipo umbali wa kilomita 35
Magharibi mwa mji wa Tukuyu .

Usafiri wa basi kutoka Mbeya Mjini unapatikana katika kituo cha
mabasi cha Nanenane au Uyole kuelekea Tukuyu Mjini na nauli ni
shilingi 3,000/=. Atashukia kituo cha Katumba kabla ya kufika Tukuyu
Mjini. Kutoka Katumba hadi Kandete nauli ni shilingi 4,000/= na
kutoka Kandete hadi shuleni ni shilingi 2,000/= kwa pikipiki.

2.0 Mambo muhimu ya kuzingatia:
SARE YA SHULE
Anapokuja avae sare ya shule au tracksuit. Hairuhusiwi kabisa
mwanafunzi kuwa na nguo za nyumbani hapa shuleni.

2.1 SARE YA SHULE NA MAHITAJI MENGINE
2.1.1 SARE YA SHULE (Wavulana)
1. Uje mna shati mbili(tetron)nyeupe mikono mifupi
(zitakaguliwa).
2. Suruali 2(Esteem) moja rangi damu ya mzee na ya pili
rangi ya kijivu nyeusi isiyo nyembamba(modo)
3. Viatu vyeusi vya ngozi jozi mbili (vyenye kamba/gidamu),
visivyo na visigino virefu.
. Soksi rangi nyeupe jozi mbili.
. Sweta 2 (V - shape)l rangi ya bluu na 1 damu ya
mzee.Ni muhimu kwa ajili ya baridi.

SN



8.

9.

Ni muhimu kuwa na mwamvuli

. Tai ya kufunga isiyo na lastic rangi ya suruali husika

(Ifike kitovuni).

Mwanafunzi wa bweni,uje na suruali 2 dark blue
zisivaliwe darasani ,zinavaliwa muda usiyo wa darasani.
T-shirt rangi ya njano.

2.1.2 SARE YA SHULE WASICHANA

1.

Sketi 2 (Esteem) moja rangi damu ya mzee na ya pili iwe
kijivu nyeusi (Rinda box), ndefu kufikia kifundo cha
mguu au sentimeta 20 kutoka kwenye unyayo, ikiwa
fupi hutapokelewa.(zitakaguliwa).

. Uje na shati mbili tetron rangi nyeupe mikono mifupi

(zitakaguliwa).

. Viatu vyeusi vya ngozi siyo vya plastiki, visivyo na

visigino virefu jozi mbili vyenye kamba (gidamu).

Soski rangi nyeupe ndefu jozi mbili (zisizo na urembo)
Sweta mbili (V- shape)l rangi ya bluu na 1 damu ya
mzee.

Ni muhimu kuwa na mwamvuli

Hijabu 2 (kwa waislamu).Nyeupe kwa kuvaa darasani na
nyeusi kwa kushindia.Hijabu zifunike mabega na zisiwe
na urembo.

Tai rangi ya sketi husika(ifike kitovuni).

. Hijab 2 kwa wasichana waislamu kwa ajili ya kuvaa

darasani na hijabu 2 nyeusi Kwa ajili ya kuvaa muda
ambao siyo wa darasani.Hijabu zisiwe na urembo

10.Kwa wanafunzi wa bweni,uje na sketi 2 dark blue kwa
ajili ya kuzivaa Muda usiyo wa darasani.
11.T-shirt rangi ya njano.

2.1.3 SARE ZA MICHEZO (Wote)

1.

2.
3.

Track suit moja rangi ya Bluu bahari,kigauni chenye
mikono mifupi ragi ya dark blue.

Raba za michezo jozi mbili.

T-shirt moja (au zaidi) rangi ya njano — itavaliwa wakati
wa michezo na baada ya masomo.

2.1.4 VIFAA VYA KUJA NAVYO SHULENI(wote me na ke)

sLbh=

NG

Daftari kubwa kumi (10) (counter books 3 quire)

Begi la kutunzia vitabu/ daftari

Kalamu za kutosha.

Faili kwa ajili ya kutunzia FOMU ZA TAARIFA BINAFSI
ZA MWANAFUNZI. Zinapatikana shuleni.(usilete aina
tofauti)

Mkebe

Godoro ft 21/2 jipya.

Mashuka mawili bluu bahari.

Blanketi zito.



NB:
1. Mwanafunzi haruhusiwi kuvaa nguo za nyumbani akiwa hapa shuleni
2. Mwanafunzi lazima asajiliwe kwanza utawala ndipo ataruhusiwa kuingia
darasani.
3. Vifaa vyote aje navyo siku ya kufungua shule ili vikaguliwe.

Tafadhali soma kwa makini maelekezo / Maagizo haya na kuyatekeleza
kikamilifu. N.B. Shule haitoi huduma ya chakula maalumu kwa wanafunzi
wenye matatizo.

KARIBU SANA.

SHABAN DANIEL MWALA
MKUU WA SHULE



SHULE YA SEKONDARI MWAKALELI

SHERIA, TARATIBU NA KANUNI ZA SHULE

1.0. UTANGULIZI
A. Sheria na taratibu za Shule huwekwa ili zitumike kama mwongozo wa

maisha na malezi bora kwa Wanafunzi wanaohusika. Ili kuleta nidhamu
inayofaa kwa kujifunza na pia Jumuia inayohusika iweze kuishi pamoja
kwa amani na kushirikiana.

Hivyo kila mwanafunzi aliyekubali kujiunga na shule hii anawajibika
kufuata sheria na taratibu za shule hii. Ikiwa wewe ni mwenye kuelewa
wajibu wako na uko tayari kutimiza wajibu huo na kama unaelewa NIA
YAKO KUBWA NI KUPATA ELIMU: Sheria na taratibu hizi utaziona
nyepesi kufuata, sheria na taratibu hizi ni za kukusaidia wewe na
uongozi wa shule kuweza kutekeleza Majukumu kama jamii moja yenye
lengo maalum. Kuvunjwa kwa sheria au kanuni hizi kutachukuliwa
kuwa ni utovu wa nidhamu na hatua za kinidhamu zitachukuliwa dhidi
ya mvunjaji ili kumrekebisha. Kwa hiyo soma na uzielewe vizuri.

B. MIPAKA YA SHULE

(a) Mipaka ya shule ijulikane kama ifuatavyo:
(a) Mashariki
Zahanati ya Mission

(b)Kusini/Magharibi
Uzio unaunganisha mission na nyumba ya Mkuu wa Shule
kuelekea mto Mwatisi.

(c) Kaskazini:
Barabara itokayo Mission kwenda Kandete kupitia nyuma ya
bweni wavulana.

(d)Magharibi
- Mwisho wa kiwanja cha mpira wa Shule.

Mwanafunzi anapokuwa shuleni haruhusiwi kwenda nje ya
shule bila ruhusa kutoka kwa mwalimu wa zamu ambaye:

(a) Atamwandika kwenye daftari ya ruhusa.
(b) Atampa fomu ya ruhusa

2.0. MAADILI MEMA

(a) Kila mwanafunzi wa shule hii anatakiwa:-
(i) Kufuata sheria na taratibu za shule
(ii) Migomo ni marufuku



(iii) Kuwahi kufika shuleni, kuheshimu walimu, wafanyakazi, viranja
wa shule, wazee na wageni.

(iv) Kusimama na kusalimu wakubwa/walimu na wafanyakazi wote
wanapopita ama kuongea nao.

(v) Kumheshimu mwanafunzi mwenzako. Ni marufuku kabisa
kuoneana hususani Wanafunzi wapya. Mwanafunzi mgeni
unapoonewa usisite kutoa taarifa mara moja kwa walimu au
uongozi wa shule.

(b) Wanafunzi wasitembelee sehemu zifuatazo bila kibali.

(i) Chumba cha walimu (Staffroom)
(ii)) Ofisi za shule

(iii Maabara na stoo zote

(iv) Nyumba za walimu/wafanyakazi
(v) Jikoni

(c) Mwanafunzi awapo shuleni hatakiwi kutenda mambo yafuatayo:
i) Kuonyesha kiburi, ubishi na fitina kwa yeyote
ii) Kunywa pombe, kuvuta sigara na kutumia madawa ya kulevya
iii) Kutukana au kutumia lugha chafu au matusi, utani mbaya,
kukebehiana au uchokozi wowote ule.
iv) Kuwa na silaha yoyote ile kama vile visu, mapanga, bunduki nk.
v) Kutembelea bweni la jinsia tofauti.
vi) Kuingia bweni la jinsia tofauti .

(d) Mwanafunzi anatakiwa kuwa safi wakati wote kwa:

i) Kuvaa nguo nzuri na vizuri. Tumbukiza shati ndani ya suruali

ii) Kukata nywele vizuri na kuzichana Mitindo ya rasta, karikiti na
pank hairuhusiwi. Vile vile kusuka au kunyoa vipara
hakuruhusiwi.

iii) Kunyoa ndevu, kukata kucha, na kuoga kila siku.

iv)Kutovaa mapambo kama vile mikufu, heleni, bangiri, shanga,
kofia, kupaka rangi kucha, wanja, rangi za midomo, kuvaa pete
nk.

(e) Wanafunzi hawaruhusiwi kutembelea sehemu zifuatazo:
(i) Vilabu vya Pombe
(i) Majumba ya starehe
(il Majumba ya kufikia wageni (guest house)

(f) Mwanafunzi anatakiwa kuheshimu bendera ya Taifa, picha za
viongozi wa serikali, Nembo ya Taifa, nyimbo za Taifa.

(g)Wanafunzi wa jinsia tofauti hawaruhusiwi kuongea/kukaa sehemu
zote za giza na vificho.



3.0. TARATIBU ZA MASOMO
[.  Mwanafunzi anatakiwa kuwahi shule inapofungua na kuzingatia mambo
yafuatayo:-

a) Kuingia darasani mapema kabla ya mwalimu

b) Kusimama na kusalimu mwalimu anapoingia darasani

c) Kuhudhuria vipindi vyote vilivyopangwa katika ratiba ya darasa
lake

d) Kufanya mazoezi majaribio na mitihani yote inayomhusu

e) Mwanafunzi atawajibika kujifunza na kuongea kiingereza muda
wote awapo Shuleni ikiwa ni pamoja na kutekeleza kanuni ya
SPEAK ENGLISH ONLY

f) Mwanafunzi anyooshe mkono wake juu na asimame wakati wa
kuuliza au kujibu maswali.

II. Ikiwa mwalimu hayupo darasani mwanafunzi yampasa.
a) Kusoma kimya darasani
b) Kutotembea ovyo darasani
c) Kutotoka nje ya darasa bila sababu

4.0. UTUNZAJI WA MALI ZA SHULE

I.  Mwanafunzi anawajibika kutunza, na kulinda mali ya shule kwa
matumizi endelevu ya wanafunzi waliopo na wale watakaokuja baadaye.
Hivyo

(a) Viti, madawati, meza vitunzwe mahala pake bila kuvihamisha
hamisha. Ni marufuku kuburuza viti, meza au madawati.

(b) Majembe, ndoo, makwanja, mashoka, sululu, sahani, na vikombe
vitunzwe na kuwekwa mahali pake.

(c) Madirisha na milango ya vyumba vifungwe wanafunzi
wanapoondoka shuleni.

(d) Milango na madirisha visibamizwe ovyo.

() Kutochezea miundo mbinu ya umeme kwasababu ni hatari
inaweza kusababisha moto hivyo kupoteza mali na uhai.

II. Majengo ya shule yatunzwe kwa:
a) Kufagia na kudeki sakafu na kutoa buibui ukutani na
madirishani.
b) Kusafisha madirisha na vioo
c) Kutoandika, kuchora na kubandika maandishi kwenye kuta
d) Vyoo vitumiwe na kuachwa katika hali ya usafi.

5.0. MICHEZO
Michezo ni muhimu sana kwa afya. Sound mind in sound body,kwa hiyo kila
mwanafunzi inampasa:-
(a) Kuwa na sare za michezo
(b) Kushiriki mojawapo ya michezo ya hapa shuleni
(c) Kushiriki katika mashindano ya michezo baina ya shule na timu
nyingine



6.0. UTARATIBU WA JIKONI

i) Mwanafunzi haruhusiwi kuvaa ndala au viatu vya wazi awapo jikoni.
iij) Kuvaa vitambaa kichwani kwa wasichana isipokuwa hijabu kwa
waislam.

iii) Kuingia jikoni bila sababu ya msingi isipokuwa wanafunzi viongozi wa
chakula.

iv) Kutoa kauli chafu kwa wapishi na viongozi wanafunzi wanaoshughulikia
masuala ya jikoni (chakula.

v) Kutupa ovyo vyakula ndani ya bwalo.

vi) Mwanafunzi haruhusiwi kupiga kelele ovyo ovyo awapo jikoni ni lazima
afuate taratibu za jikoni.

7.0. UTARATIBU WA KUTOKA WANAFUNZI (OUTING DAY)

-  Mwanafunzi ataruhusiwa kutoka siku ya jumamosi ya mwisho wa
mwezi kuanzia saa 2:00 Asubuhi hadi saa 8.00 mchana.

-  Mwanafunzi atatakiwa kufika paredi na kuhesabu namba kwa wale
wote wanaotegemea kutoka siku hiyo ya Jumamosi ya mwisho wa
mwezi.

- Hivyo basi mwanafunzi hataruhusiwa kuwa nje ya shule baada ya
muda huo saa 8:00 mchana.

8.0.. MAKOSA YANAYOWEZA KUMFUKUZISHA MWANAFUNZI SHULE

i) Kuchochea au kusababisha mgomo

iij) Kuwa na tabia mbaya ya kurudiarudia makosa

iii) Kugoma adhabu halali ya mwalimu au kiranja

iv) Kupiga au kupigana

v) Wizi wa aina yoyote

vi) Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya

vii) Kuharibu kwa makusudi mali ya shule

viii) Kudharau alama za taifa yaani bendera, fedha, picha za Rais,

mwenge, nembo nk.

ix) Kuoa au kuolewa

x) Kusababisha mimba au kupata mimba

xi) Uasherati

xii)Kubaka/kulawiti/ ushoga/usagaji/kupata mimba au kutoa mimba.

xiii) Kiburi au ukaidi

xiv) Kumiliki simu ya mkononi akiwa shuleni

xv) Kutofanya mitihani ya ndani pamoja na mazoezi

xvi) Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa/utoro

xvii) Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/walezi na
jamii kwa ujumla. (xviii)Kushiriki matendo ya uharifu/siasi na
matendo yoyote yanayovunja sheria za nchi.

xviii) Kufanya jaribio lolote la kujiua, au kutishia kujiua kama kunywa
sumu n.k.

SHABAN DANIEL MWALA
MKUU WA SHULE



TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
SHULE YA SEKONDARI YA MWAKALELI

FOMU YA KUKUBALI

1. Sehemu ya mwanafunzi
MIIMIT ©eniii e Ninakubali nafasi niliyopewa
Kuingia Kidato cha TANO mwaka ..........c..ccceeevenni. katika shule ya
Sekondari ya Mwakaleli na nitafika shuleni bila kuchelewa. Ninaahidi
Kwamba nitatii na kuzingatia sheria zote za shule na za nchi. Nitakuwa

mwanafunzi mwenye bidii katika masomo na kazi ya Elimu ya kujitegemea.

Anwani yangu ya Kudumu Ni ....ooeoieiiiiiiiiiii e

1LY 55 0 0§ R PR ninakubali mtoto wangu
......................................................................... kuchukua nafasi kuingia
shule ya sekondari Mwakaleli kidato cha tano mwaka.

..................... Ninaahidi kumpatia mahitaji yote ya shule kama ilivyo katika
maagizo ya kujiunga na shule. Ninakuhakikishia kuwa nitashirikiana na

shule wakati wote kuona kuwa mwanangu anatekeleza wajibu wake kwa
shule na Taifa. Anuani yangu ya kudumu ni:

SIMU N oot e

Iwapo nitapata uhamisho au kubadilisha makazi, ni lazima nitaijulisha
shule kwa maandishi.

Sahihi oo Tarehe ...coovvvvvviviein.. ..



TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
SHULE YA SEKONDARI MWAKALELI
TAARIFA YA BINAFSI YA MWANAFUNZI

1. Jina Kamili «.ooooeinii e
2. Tarehe ya kuzaliwa ........c.cocooeiiiiiiiiiiiiiinn.. (tarehe, mwezi mwaka)
3. Kabila c.ooovviiiiii Taifa...cccooeiiiiiii
4. Dini na madhehebu ...
S. Jinalababa......c.ccciiiiiiiiiiiiiii, Taifa....cccoovviiii
0. ANUAani ya baba: ..o
7. Kazi 7a Daba ... e
8. Jinalamama .........cooeveiiiiiiiiiiiiinn, Kaziyake .....ccooevviiiiiiiiininnn...
9. Wazazi wanaishi pamoja au wametengana............coeveveveieininenennenennn..
10. (a) Jina na anuani ya mlezi wako kama si mzazi............c....c.ceoeiinne.

(b) Kama ni mlezi uhusiano wako naye...........ccceviieiiiiiiiinininnnnen.

11. Wakati wa likizo utakuwa kwa nani na wapi (taja sehemu moja tu

utakayokwenda kila wakati na anuani.

12. Nathibitisha kwamba habari zote nilizotoa hapa ni kweli na sahihi.

Sahihi ya mwanafunzi ..............cooeiiiiiinn.. Tarehe

Sahihi ya mzazi/mlezi..............c..cocol Tarehe

TAARIFA BINAFSI

1. Jina kamili kama lilivyotumika darasa la saba

Dini yako/Dhehebu

2..Jina kamili la baba mzazi/mlezi



Na yake ya Simu ya mKOMOMI.....uuiuiiiiiiiiiiii e

Mahali anakoishi baba mzazi/mlezi: Mkoa ...................... Wilaya.......c........
Tarafa.....c.ccooviiiiiiiii Kijiji/Mtaa ......ccovvvviniiiiiiinininne,
3. Jina kamili la mama mzazi/mlezi ........c..cccoeiiiiiiiiiiiiiiii
KaZi FAKE ..eniiiiii e
Anwani kamili ya baba na mama mzazi/mlezi .................ooooiiiiiiiiiiinn.
Na yake ya SimuU ya MKONOMI. c.uuuutiiiiii e aens

Mahali anakoishi mama mzazi/Mlezi

3. Majina ya watu wanaoruhusiwa kumtembelea/kumchukua mtoto
hapa ni:-

Jina lake Uhusiano Mahali Anwani nan
anakoishi amba ya simu
1.
2.
3.
4.
S.
4. Shule nilizosoma msingi
Kuanzia
Jina lake Darasa ml':la,l &:lli‘a Mkoa Wilaya Kijiji
mwaka

AP |R NI




5. Matokeo yangu ya mtihani wa darasa la Saba
Na Somo Daraja Na Somo Daraja
1. 6.
2. 7.
3. 8.
4. 9.
5. 10.
Nilipata Wastani wa ...............coeeeeen.
6. Tarehe niliyoripoti hapa Mwakaleli Sekondari ni .........c.c.cceeeiiiiiiai.
Masomo nitakayosoma ni:
PP
PP
S
PPN
S
B e
e
G T PPN
O
7 Niwapo hapa shuleni ningependa nijishughulishe na:
L
e
PPN
Mfano: michezo (mchezo wa .......... ) Kikundi cha utamaduni wa
....... ,auufundiwa .................

Na pia mradi wa:

Nakubali kuwa niwapo hapa shuleni nitajihusisha/sitajihusisha na
mvulana/msichana yeyote katika maswala ya mapenzi na ninaahidi kuwa
nitakuwa mwanafunzi mtiifu kwa walimu, wanafunzi wenzangu na
wafanyakazi wasio walimu katika shule hii (kata isiyohusika).

Ee Mwenyezi Mungu naomba unisaidie.




MEDICAL CERTIFICATE FORM

STUDENT NAME. ...ttt ettt ees
To be completed by a Government Medical Officer or a doctor from a
recognized health institution in respect of form one entrant. Please examine
the above as to her/his physical and mental fitness as a student at this
school.
The examination should have to involve the following categories
1. Vision with glasses right ...........c.cciiil. left..coooviiiiiiinne.

R 21 [eToTe B o) ¢ ST TS B 1 o CH PPN

. Hemoglobin ..o e

c FL VU Bleeding c.oneei e

. UTNe fOr SUGAT. «oviniiii i e

2
3
4
5
6. Stool for routine examination ............cocoiiiiiiiiiiiiiii
7. Venereal diSEASES ...uvuiruiiiiiiiii et
8
9

11. Is there any serious disease e.g. Leprosy, Epilepsy, Asthma,

D] o 1ol v i R

| Do e1ve) at< 10 0 T 1 s L TUNUUUUU RO

Signature and official stamp



