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YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA KWANZA KATIKA SHULE YA 

SEKONDARI SELYA MWAKA 2021 

Ninafurahi kukuarifu kwamba umechaguliwa kujiunga na kidato cha KWANZA katika 

shule hii ya Sekondari SELYA mwaka 2021.  

1.0. MAHALI SHULE ILIPO 

Shule hii ipo katika mkoa wa Mbeya, Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo katika 

Kata ya Itete. Kutoka Halmashauri ya Busokelo ni KM 8. Muhula wa kwanza wa 

masomo unaanza tarehe 11/01/2021, unatakiwa kuripoti shuleni kuanzia 

tarehe 11/01/2021, ambapo utaripoti ofisini na kusajiliwa na kisha  kuanza 

masomo mara moja. Mwisho wa kuripoti shuleni ni tarehe 18/01/2021 ndani ya 

siku saba.  

 

2.0. MAAGIZO MUHIMU ILI KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI SELYA 

Kila Mwanafunzi aliyechaguliwa kujiunga na shule hii ili apokelewe na 

kusajiliwa, ni lazima atomize mahitaji yafuatayo:-  

 

2.1.  Sare ya Shule  

A: Wasichana  

� Sketi moja ya Rangi ya maruni (Kitambaa kimebanwa na fomu hii) 

� Sketi ya pili iwe rangi ya Bluu Bahari nzito (Sketi zishonwe kuvaliwa kiunoni na 

ziwe ndefu, kitambaa kimebanwa na fomu hii).  

� Sketi zote mbili ziwe ndefu kuvuka magoti kwa zaidi ya inchi 9. 

� Masharti mawili rangi nyeupe mikono mifupi kitambaa aina ya tetroni  

� Viatu jozi mbili, rangi nyeusi vya kamba (gidamu) vyenye visigino vifupi  

� Soksi nyeupe jozi tatu zisiwe na utepe wa tangi au nembo yoyote  

� nguo za michezo – Bukta/T- Shirt na Raba  

� rangi ya Hijabu ni nyeupe  

 

 



B. WAVULANA  

� Suruali moja ya rangi Maruni yenye tanapu (Mkunjo wa chini) kitambaa 

kimeanwa na fomu hii. (upana chini uwe 16 – 17 cm).  

� Suruali ya pili rangi ya Bluu bahari nzito yenye tanapu (kitambaa kimebanwa na 

fomu hii). Upana chini uwe 16 – 17 Cm.  

� Suruali zishonwe ili kuvaliwa kiunoni na si vinginevyo  

� Mashati mawili rangi nyeupe mikono mifupi aina ya Tetroni  

� Viatu rangi nyeusi vya kamba jozi mbili (visigino vifupi).  

� Soksi Nyeusi jozi tatu  

� Mkanda mweusi upana wake usizidi inchi moja na nusu  

� Nguo za michezo Bukta/T- Shirt na Raba/ viatu vya michezo.  

 

2.2. Vifaa vingine  

� Daftari 9 counter book kubwa Quire 2, Quire 3 au Quire 4 na daftari 5 ndogo 

kwa ajili ya Orientation course  

� Mkebe 1  

� Kalamu za kutosha  

� Ndoo, Jembe, kwanja, mfagio (chelewa), Mopa na hard bloom  

 

2.3.  Chakula cha Wanafunzi  

Wanafunzi wote watapata chakula shuleni, watachangia vyakula vifuatavyo:-  

� Mahindi yaliyokobolewa debe 1 kwa mwaka (Muhula wa 1 nusu ndoo iliyojaa na 

nusu Muhula wa 2 nusu ndoo iliyojaa).  

� Maharage Mpishi 8 kwa mwaka. (Muhula wa 1 mpishi nne zilizojaa na Muhula 

wa 2 mpishi nne zilizojaa).  

� Humvi paketi 1 kwa mwaka  

� Tsh. 8,000/= kwa ajili ya malipo ya Mpishi, kusaga na kununua mafuta ya 

kupikia (mawese) kwa muhula 1, na muhula wa 2 itatakiwa uchangie elfu 

8,000/= nyingine. 

Ni imani yangu kuwa utakuwa tayari kuyafuata masharti na sheria hizi ili uweze 

kufanikiwa kielimu katika kipindi chote utakachokuwepo Selya Sekondari.  

NB:- 

� Utakapofika shuleni utapaswa kujaza mkataba wa kutoshiriki mgomo na 

mkataba wa mzazi kumsomesha mwanafunzi.  

� Ni lazima kila mawnafunzi anayejiunga na shule kupima afya na taarifa ya 

vipimo ijazwe na daktari kwa fomu maalumu iliyoambatanishwa na fomu hii.  

� Mwanafunzi atakaye haribu mali ya uma mzazi ndiye atakayewajibika kulipa.  

� Siku ya kuripoti uje na mahitaji yote uliyoagizwa vinginevyo hutapokelewa.  
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SHERIA ZINAZOTUONGOZA SHULE YA SEKONDARI SELYA 
 

o Ukiwa ni mwanafunzi wa shule hii, unatakiwa kutumia akili yako vizuri kwa 
mambo yote uyatendayo. 
 

o KUSOMA NA MAHUDHURIO 
a) madhumuni makuu ya kuja kwako hapa shuleni ni kupata Elimu,hivyo ni 

jukumu  la kila mwanafunzi kusoma kwa bidii kwa manufaa yake 
mwenyewe na familia yake, shule na Taifa pia. 
 

b) Kuhudhuria darasani ni lazima, kila mwanafuzl awepo darasani  kwa 
utuiivu,amani na  adabu muda  wote wa darasani 
 

c) mwanafunzi atakayeshindwa kuhudhuria darasani kwa  siku 2l mfululizo 
pasipo sababu ,zinazoeleweka na uongozi wa shule  atakuwa amejikosesha 
na kujifuta shule mwenyewe. 
 

d) kwa muda wote utakapokuwapo hapa shuleni lugha pekee inayotumika ni 
kiingereza na Kiswahili kwa mawasiliano yote, lugha za asili haziruhusiwi. 

 

o MIPAKA YA SHULE 
a) Mwanafunzi anatakiwa muda wote awepo ndani ya mipaka ya shule pindi 

anapokuwapo shuleni, ni marufuku kwa mwanafunzi kuwepo nje ya 
mipaka ya shule kwa muda na masaa yote ya muda wa shule pasipo kibali 
maalumu, hii ni pamoja na kutembelea katika nyumba na makazi ya 
walimu. 
 

b) Pia ni marufuku kwa mwanafunzi kuonekana katika nyumba za wageni, 
vilabu vya pombe na kwenye magenge ya vijiwe vya wavutaji na wahuni. 

 

c) Mwanafunzi anapokuwa nyumbani hatarajiwi kuzurura hovyo zaidi ya saa 
1:00 usiku ni makosa kwa sheria ya shule. 

 

o SARE YA SHULE 
a) Kila mwanafunzi atatakiwa kuwa katika vazi rasmi la shule muda na saa 

za shule maeneo ya shuleni, njiani anapokuja shule na anaporudi 
nyumbani na katika mikusanyiko rasmi ya shule nje ya shule na ni 
marufuku mwanafunzi kuvaa sare za shule mitaani siku ambazo sio za 
shule bila kibali na ruhusa kutoka shule, marufuku hii inaenda 
sambamba na mapambo na urembo wowote ni marufuku. 
 

o HESHIMA NA KUJIHESHIMU 
a) Hii ndio nguzo yetu kuu ya nidhamu ya shule kwa kuheshimu wakubwa 

na wenzake, kila mwanafunzi inampasa kuwa na mwenendo bora njiani 
kwa jamii, walimu na wafanyakazi wasio walimu kwa kuwaheshimu na 
kuonyesha nidhamu bora wakati wote. 
 



b) kuheshimu bendera ya TAIFA, wimbo wa TAIFA, fedha ya nchi, uongozi wa 
nchi na wimbo wa shule. 
 

c) Ni marufuku na huruhusiwi kutumia lugha chafu kwa mtu yeyote na 
katika mazingira yoyote nani na nje ya shule. 

 
o USAFI 

a) Kila mwanafunzi anatakiwa kuzingatia usafi wa mwili kuanzia kucha 
mpaka nywele, mavazi na mazingira. 
 

b) Ni marufuku kuwa na kucha ndefu, kunyoa mitindo isiyostahili, kupaka 
rangi/dawa nywele na mambo yote yanayokuwa kinyume na mazingira ya 
shule. 
 

o UTII 
a) Kila mwanafunzi anapaswa kutii kengele mara moja kwa kukimbia. 

 
b) Kila mwanafunzi anapaswa kutii mara moja wito wa 

mwalimu/watumishi/viraja mara anapitwa kwa kukimbia. 
 

o UTUNZAJI WA MALI ZA SHULE 
Mali ya Shule/Jumuiya 
a) Ni jukumu la kila mwanafunzi kutunza au kutumia kwa uangalifu mali 

yoyote ya shule kama vitau, viti, meza, vifaa vya maabara na majengo. 
b) Kuweka maandishi ya aina yoyote ile kwenye kuta, viti, meza na mahali 

popote pasipostahili ni uharibifu wa mali ya shule. Pia usitumie ubao wa 
shule bila idhini ya mwalimu. 

c) Kitendo chochote kitakachosababisha uharibifu au upotevu wa mali ya 
shule kwa uzembe kitapelekea kufukuzwa shule ama kufidia uharibifu au 
upotevu huo. 

Mali binafsi: 

a) Mali yoyote ya binafsi itunzwe kwa uangalifu. 
b) Mwanafunzi anashauriwa kuepukana na utunzaji wa fedha kwa 

mwanafunzi mwenzake. 
c) Wizi na matatizo mengine yanayoambatana na upotevu wa mali sharti 

uripotiwe kwa kiongozi anayehusika mara moja. 
 

o UHUSIANO NA JAMII 
a) Hakuna mwanafunzi yeyote anayeruhusiwa kutoa maelezo yanyohusiana 

na shule hii kwa mtu wa nje bila kupata idhini ya mkuu wa shule. 
b) Mwanafunzi haruhusiwi kujiingiza kwenye mikataba au mikopo ya aina 

yoyote ile na watu wa nje bila idhini ya mkuu wa shule. 
c) Mwanafunzi anapotembelea mahali popote pale, hana budi kuheshimu, 

kutii na kufuata sharia za mahali pale. 
d) Mwanafunzi haruhusiwi kujihusisha na biashara ama michezo 

inayohusiana na fedha muda wote awapo shuleni. 
 
 
 



o MAMBO YANAYOWEZA KUMFANYA MWANAFUNZI AFUKUZWE SHULE 
a) Wizi 
b) Uasherati, ubakaji na ushoga 
c) Ulevi wa pombe aina zote 
d) Matumizi ya madawa ya kulevya kama bangi, cocaine, mandraz n.k 
e) Makosa ya jinai 
f) Kupiga au kupigana 
g) Kuharibu kwa makusudi mali ya umma 
h) Kudharau bendera ya Taifa au wimbo wa Taifa 
i) Kuoa au kuolewa 
j) Kusababisha mimba ndani na nje ya shule 
k) Kupata mimba au Kutoa mimba  
l) Kugoma, kuchochea na kuongoza mgomo au kuvuruga amani na usalama 

wa shule au watu 
m) Kukataa adhabu kwa makusudi 

 
o UTII WA SHERIA ZINGINE 

a) Kila mwanafunzi anapaswa kufuata ratiba ya kila siku ya shule 
b) Kila mwanafunzi anapaswa kutii na ufuata sharia za Nchi pamoja na 

sharia ndogo zilizowekwa na mamlaka mbalimbali. 
c) Mwanafunzi haruhusiwi kuwa na simu katika maeneo ya shule. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

TAARIFA BINAFSI ZA MWANAFUNZI KIDATO CHA KWANZA 2021 

 

1. Jina kamili ……………………………….…………………………….………………. 

2. Mahali alipozaliwa ……………………………………….……………………………. 

3. Tarehe ya kuzaliwa ……………………………….……………………………………. 

4. Jina la baba ………………………..hai/marehemu……..……………… kama ni mzima, anafanya 

kazi gani? ………………………… namba ya simu ………………..………….. 

5. Jina la mama …………………………… hai/marahemu………………kama ni mzima, anafanya 

kazi gani? …………………… namba ya simu………………………………….. 

6. Je mama na baba wanaishi pamoja? ……………………… kama hapana; Je, wewe unaishi na nani? 

…………………………………………. 

7. Kama yatima jina la mlezi………………………kazi anayofanya……………………              

namba ya simu……………………uhusiano na mlezi……………….…………………. 

8. Anwani ya mzazi /mlezi ………………………………………………………………. 

9. Shule ya msingi uliyotoka ……………………………………………………. 

10. Dhehebu/ Dini ……………………………………………………………. 

11. Nathibitisha kuwa habari nilizotoa ni za kweli na sahihi. 

 

Saini ya mwanafunzi ……………………………. Tarehe……………………………………. 

 Saini ya Mzazi/Mlezi ……………………………. Tarehe ………………………………….. 

 

Fomu hii itakabidhiwa kwa mkuu wa shule unaporipoti shuleni. 

 

 

 



MEDICAL CERTIFICATE FORM 

STUDENT NAME………………………………..…………………………………………. 

To be completed by a Government Medical Officer or a doctor from a 

recognized health institution in respect of form one entrant. Please examine 

the above as to her/his physical and mental fitness as a student at this 

school. 

The examination should have to involve the following categories  

a) Vision with glasses right …………………………… left………………….. 

b) Blood pressure ………………………………………………………………… 

c) Hemoglobin …………………………………………..………….…………….. 

d) F. V. Bleeding …………………………………………………….…….……… 

e) Urine for sugar. ………………………………………………….……………. 

f) Stool for routine examination …………………………….………………… 

g) Venereal diseases ………………………………………………….………….. 

h) Neurosis …………………………………………..………………..…………… 

i) T. B. Test ………………………………………………………………………… 

10. Any abnormality  

a) Heart …………………………………………………………………………. 

b) Lung ……………………………………………………..…………………… 

c) Spleen ……………………………………………………….………………. 

d) Chest …………………………………………….…………...…………….. 

11. Is there any serious disease e.g. Leprosy, Epilepsy, Asthma,  

Diabetes ………..……………………………………………………………… 

 

 

Doctor’s name………………………………………..……………….. 

Signature and official stamp 

…………………………………. 

Date ………………………………… 

 

 


