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GOVERNMENT NOTICE No. 229 
 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 
 

(SURA YA 290) 
________ 

 
SHERIA NDOGO 

____________ 
 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16(1)) 
_________ 

 
SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MADINI YA UJENZI) ZA HALMASHAURI YA 

WILAYA YA BUSOKELO, 2014 
 

Jina na 
mwanzo wa 
kutumika 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za  
(Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya 
Busokelo za mwaka 2014 na zitaanza kutumika baada ya 
kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

 
2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo 

chini ya mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo. 
 

Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakavyoelekezwa 
vinginevyo; 
"Afisa Muidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote wa 
Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa 
Sheria Ndogo hizi; 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 
Busokelo; 

 “Madini ya ujenzi” maana yake ni kifusi, udongo, mchanga, 
kokoto, na mawe yanayochimbwa katika  eneo la 
Halmashauri. 

 “Maeneo yasiyoidhinishwa” maana yake ni maeneo ya mito, 
madaraja, barabara, mashamba ya watu, mijini pamoja na 
maeneo mengine yanayofanana na hayo. 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri 
pamoja na Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza 
majukumu ya Mkurugenzi. 

 
 
 
Eneo la 
matumizi 
Tafsiri  
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 “Ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa na mnunuzi wa 
madini ya ujenzi. 

 “Wakala” maana yake ni mtu yeyote, kikundi cha watu, 
kampuni, taasisi, asasi iliyoteuliwa na Halmashauri 
kukusanya ushuru kwa niaba yake. 

 
Ukaguzi  4.-(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayekusudia 

kuanzisha machimbo katika eneo la Halmashauri kuhakikisha 
kwamba anatoa taarifa kwa Mkurugenzi ili eneo hilo 
likaguliwe kuhakikisha kwamba uchimbaji huo hautaenda 
kinyume na Sheria  za Mazingira.  

 
 (2) Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kukubali au 

kukataa eneo lolote kuwa au kutokuwa eneo la machimbo ya 
madini ya ujenzi. 

 
Kibali cha 
uchimbaji 

5.-(1) Mtu yeyote anayetaka kuchimba madini katika eneo 
la Halmashauri atatakiwa kuomba na kupata kibali cha 
kuchimba madini kutoka Halmashauri. 

 
(2) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi 

kitaeleza aina ya madini yanayochimbwa na eneo 
litakalochimbwa madini hayo. 

 
(3) Kibali kinachotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi 

kitalipiwa ada ya shilingi elfu moja na mia tano tu (1,500/=) 
 
(4) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kufunga machimbo 

yoyote ya madini ya ujenzi kama itaona kufanya hivyo ni kwa 
maslahi ya umma. 
 

Ushuru  6.-(1) Mtu yeyote atakayesafirisha madini ya ujenzi 
kutoka eneo yalikochimbwa kwenda maeneo mengine atalipa 
ushuru kwa tripu kwa viwango vilivyooneshwa katika jedwali 
la kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

 
 (2) Ushuru huo utatozwa mara baada ya mnunuzi kununua 

madini kutoka kwa mchimbaji au kupakia madini hayo katika 
chombo ambacho atakitumia kwa ajili ya  kusafirishia. 
 

 (3) Ushuru wa madini ya ujenzi utatozwa katika eneo la 
machimbo, barabara zinazoelekea au kutoka maeneo ya 
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machimbo au eneo lolote lililo chini ya mamlaka ya 
Halmashauri. 

 
 (4) Mnunuzi yeyote atakayeshindwa kulipa ushuru 

anaotakiwa kulipa atatakiwa kupakua madini ya ujenzi kutoka 
katika chombo au kutochukua madini hayo mpaka hapo 
atakapolipa ushuru anaodaiwa. 

 
Wajibu wa 
kulipa 
ushuru 

7.-(1) Itakuwa  ni wajibu wa kila  mtu anayestahili kulipa 
ushuru kulipa ushuru huo kama ilivyoelekezwa katika jedwali 
la kwanza la Sheria Ndogo hizi.  

 
 (2) Halmashauri itakuwa na uwezo kumzuia dereva au 

gari lolote kujishughulisha na usafirishaji wa madini ya ujenzi 
ikithibitika kwamba kuna ukiukwaji na uvunjaji wa Sheria 
Ndogo hizi. 

 
Ushuru 
kulipwa kwa 
Halmashauri 

8.-(1) Ushuru wa madini ya ujenzi utalipwa kwa 
Halmashauri au wakala ambaye atatoa stakabadhi kama 
kielelezo cha malipo hayo. 

 
 2 Itakuwa ni wajibu wa kila mtu aliyelipa ushuru kudai 

risiti na hautakuwa utetezi kwa mtu yeyote kudai kuwa 
amelipa ushuru lakini hakupewa risiti. 

 
Kufunika 
magari  

9. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa gari au magari 
yanayobeba madini ya ujenzi kuhakikisha kwamba gari au 
magari yake  yamefunikwa ili kuzuia uharibifu na uchafuzi 
wa Mazingira. 

 
Muda wa 
machimbo 
kwa wazi  

10. Maeneo yote ya machimbo ya madini yatafunguliwa 
kuanzia  saa kumi mbili alfajiri na kufungwa saa kumi na 
mbili jioni. 

 
Vituo vya 
ukaguzi 

11.-(1) Halmashauri itaanzisha vituo kwa ajili ya ukaguzi 
wa magari yanayobeba madini ya ujenzi katika barabara 
zinazoingia na kutoka machimboni. 

 
 (2) Itakuwa ni wajibu wa kila dereva kusimama katika 

kituo cha ukaguzi wa madini na kuonyesha stakabadhi 
aliyolipia ushuru na endapo hatakuwa na stakabadhi hiyo 
atatakiwa kulipa ushuru kwa viwango vilivyoainishwa na 
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Sheria Ndogo hizi. 
 

 (3) Chombo chochote kitakachokamatwa kwenye eneo la 
machimbo na dereva au mmiliki wake akakimbia au kutoroka, 
hakitaruhusiwa kutoka mpaka dereva au mmiliki huyo 
atakapolipa faini ya shilingi elfu hamsini au muhusika 
kufikishwa mahakamani. 
 

Halmashauri 
kutowajibika 
kwa hasara 

12. Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote 
atakayopata mnunuzi au muuzaji wa madini ya ujenzi wakati 
wa kukusanya ushuru. 

 
Uwezo wa 
Afisa 
Muidhiniwa 

13. Bila kuathiri masharti ya Sheria Ndogo hizi Afisa 
Muidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia katika eneo lolote 
yanapochimbwa madini ya ujenzi kwa ajili ya kukagua na  
kukusanya ushuru. 

 
Kufifilisha 
kosa 

14. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kumtoza  faini mtu 
yeyote iwapo mkosaji atakakiri kosa kwa maandishi kwa 
kujaza fomu maalum iliyoambatanishwa kwenye Jedwali la 
pili la Sheria Ndogo hizi na kuwa tayari kulipa ushuru pamoja 
na faini anayodaiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

 
Makosa 15. Mtu  yeyote ambaye: 

 
(a) atakataa au kushindwa kutii agizo lolote atakalopewa 

na Afisa Muidhiniwa; 
 

(b) atamzuia Afisa Muidhiniwa kutekeleza majukumu 
yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi; 
 

(c) atakataa au kujaribu kukataa kulipa ushuru; 
 

(d) atashawishi mtu au kundi la watu kukataa kulipa 
ushuru; 
 

(e) atakwepa au atajaribu kukwepa kulipa ushuru; 
 

(f) atachimba madini ya ujenzi katika maeneo 
yasiyoidhinishwa; 
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(g) atachimba shimo kubwa kwa ajili ya madini ya ujenzi 
na kuliacha bila kupanda miti au mimea mara baada 
ya madini hayo kuisha; na 
 

(h) atachimba madini katika eneo lisiloruhusiwa na 
Halmashauri hasa maeneo ya barabara na maeneo ya 
hifadhi. 

 
Adhabu  16. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya 

Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na 
hatia   atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini au 
kifungo kisichozidi miezi sita jela au adhabu zote mbili kwa 
pamoja yaani faini na kifungo. 

____________ 

JEDWALI LA KWANZA 

_________ 
 

(Chini ya Kifungu cha 7) 
_______ 

 
Na Aina ya madini ya Ujenzi Ada ya kibali 
1 Mchanga 50,000/= 
2 Kuvunja kokoto bila mashine 50,000/= 
3 Kuchimba kokoto(kifusi) 500,000/= 
4 Kuchimba marumaru 100,000/= 
5 Kuchimba chokaa 100,000/= 
6 Kuchimba udongo wa tofali za 

kuchoma 
100,000/= 

7 Mradi wa kutengeneza 
chokaa,marumaru 

5 asilimia ya mauzo kwa 
mwaka 
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__________ 
 

JEDWALI LA PILI 
___________ 

 
 

Na Aina ya gari Kiwango cha ushuru 
1 Gari lenye uzito wa kuanzia tani 1 

na kuendelea 
Asilimia 5 ya bei ya 
kununulia madini ya 
ujenzi. 

 
___________ 

 
JEDWALI LA PILI 

__________ 

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA 
__________ 

 
(Chini ya kifungu cha 14 cha Sheria Ndogo hizi) 

__________ 
 

Mimi.………………………………..……wa SLB……………… ninaefanya biashara 
ya ……………… katika eneo la ……………………… lililopo ndani ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Busokelo. Nakiri kuwa leo tarehe ………Nilikiuka kifungu cha 
………………………………cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa  Madini ya Ujenzi) za 
Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo za mwaka 2014. Kwa hiyo, kwa hiari yangu 
mwenyewe na bila kushawishiwa na mtu yeyote, nakubali kulipa kiasi cha ushuru 
ninachodaiwa pamoja na faini iliyoainishwa kwenye Sheria Ndogo hizi iwapo 
Mkurugenzi atatekeleza madaraka aliyopewa chini ya kifungu cha 14 cha Sheria Ndogo 
hizi. 

 
Saini …………………………………………………………….... 
 
Mbele yangu……………………………………..………… (jina) 
 
Saini ……………………………………………….…….… 
 
Wadhifa …………………………………………….……… 
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo ilibandikwa kwenye 

Sheria Ndogo hizi kwa Azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa 
Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe 19 Mwezi Julai, 2013, na 
nembo ilibandikwa mbelea ya:- 

 
 
 

IMELDA ISHUZA, 
Mkurugenzi Mtendaji 

Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo 
 
 
 

MECKSON MOSES MWAKIPUNGA, 
Mwenyekiti 

Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo 
 
 

NAKUBALI, 
 

Dodoma,                 MHE. MIZENGO P. PINDA, (MB.) 
        19 Mei, 2014                             Director General 

 


